Con em vào học lớp 1, cháu đi học hè ở trường , cô giáo chủ nhiệm của cháu theo em biết qua thông tin nhiều phía thì cô là một giáo viên dạy giỏi ... và theo như quan sát thì thấy cô là một giáo viên nghiêm khắc và có phần hơi ...đanh đá và ghê gớm (thật không biết diễn đạt như thế nào vì thấy trước mặt đông đảo phụ huynh cô dùng cái thước rất to gõ vào tay những em hs hiếu động ).

cách đây 4 hôm khi kiểm tra vở của con em thấy cô viết mẫu một chữ m thì em cứ nghĩ đấy là bài tập về nhà của cháu nên em cho cháu viết bài , đến hôm sau về nhà em thấy con em trách em là : tại mẹ nên hôm nay cô giáo véo tai con , cô bảo chữ này đến lớp mới được viết ...

Em bảo : ừ , mẹ không biết ...bài nào chưa được viết thì con nhắc mẹ nhé !

Chuyện cũng chẳng có gì nhưng hôm nay em cũng hơi băn khoăn khi mấy ngày hôm nay con em cứ nhắc đi nhắc lại chuyện này : chữ này không phải viết đâu mẹ , không có cô lại véo tai con ... và tối nay con chìa tai ra , các mẹ ạ một vết xước thật dài in hình móng tay và tím cả tai . em giật mình nhưng vẫn nói lảng đi : chắc tại con hư quá nên cô phạt chứ gì ? lần sau phải chú ý...vv để mai mẹ hỏi cô giáo ...

con em nó nói vơi thái độ rất nghiêm túc : thôi, mẹ đừng hỏi cô mẹ nhé ... hôm qua mẹ bạn H hỏi cô , thế là ông bảo vệ ông mắng cho một trận , ông bảo từ sau không được nói , đấy là cô dạy học sinh... mẹ đừng hỏi không có cô giáo và ông bảo vệ lại mắng cho...

Em cũng chẳng biết tâm trạng của mình lúc này nó thế nào nữa , hay là em đang xót con bị đau nhỉ ? lẽ ra em cũng chẳng có suy nghĩ gì nếu con em không nói chuyện mẹ bạn H , chẳng lẽ trẻ con lại tưởng tượng ra ? cái em lo nhất là con em đã có ấn tượng gì trong đầu mà em chưa biết ?