Chào các mẹ,

Sáng nay tranh thủ Sếp họp giao ban, tớ post cái đề tài này lên để cùng thảo luận các mẹ nhé.

Tớ có con gái đang học lớp 1 trường Nam Thành Công. Năm ngoài cũng định cho con thi Đoàn Thị Điểm nhưng vì vướng 2 đứa nhỏ sinh đôi nên đành cho cháu học Nam Thành Công cho gần nhà. Sau gần 1 năm học, so sánh với một số bạn bè có con học DTD và 1 số trường dân lập khác thì thấy về mặt chất lượng thì không có gì khác nhau nhưng về mặt xã hội (giao tiếp, chủ động, bạo dạn... tớ chẳng biết gọi là cái gì) thì các cháu học công lập kém hẳn so với các cháu học dân lập. Các cháu học dân lập sống tự lập hơn các cháu công lập rất nhiều, các cháu rất chủ động trong nhiều tình huống mà không cần có sự can thiệp của người lớn. Có được tính cách như vậy cũng 1 phần do môi trường giáo dục, hình thức sinh hoạt ngoại khoá... của các trường dân lập. Tớ nghĩ sống mà thụ động sẽ làm cho đứa trẻ thiệt thòi hơn rất nhiều, sau này ra xã hội rồi đi làm sẽ rất khó thăng tiến được. Vì lý do này mà tớ quyết định năm lớp 2 sẽ chuyển cho cháu học DTD (vì cũng nhờ người xin hộ được) thế nhưng tớ gặp phải 1 cản trở thế này. Sau khi tham khảo ý kiến của rất nhiều bậc thầy trong ngành giáo dục thì các thầy đều khuyên không nên cho con học dân lập. Không phải vì trường dân lập không tốt mà do chính sách giáo dục của nước mình, nếu con đã học dân lập thì phải học liên tục suốt 12 năm học, đang học dân lập mà chuyển sang công lập thì không chuyển được. Đặc biệt những mẹ nào có ý định cho con thi Am, Chu Văn An thì không được phép dự thi. Thật là không công bằng phải không các mẹ. Biết được tin này tớ nhụt chí quá, vì cấp I dân lập con có nhiều sự lựa chọn chứ lên cấp II, III thì sự lựa chọn trường dân lập tốt cho con em mình lại ít hơn. Rất mong được tham khảo thêm ý kiến của các mẹ để tớ có sự lựa chọn đúng cho con mình.

Thanks in advance.