Con em hiện giờ hơn 3tuổi rồi. Cháu cũng mới đi học được khoảng 5 tháng. Vì em sợ con bị bắt nạt, cho nên em có bảo với cháu là, nếu mà ai đánh con thì con đánh lại. Trước đó thì em có nói với cháu là nếu bạn nào đánh con thì con phải mắch cô giáo nhé. Và thỉnh thoảng cháu về có kể bị bạn đánh và lúc thì có mách, lúc thì ko. Em hỏi cháu là cô có nói gì ko? cháu bảo là cô bảo để cô xử lý bạn. Nhưng mà em cũng nhớ ngày trước có đọc topic của các mẹ, có nói là nên dạy các cháu cách tự vệ, đại khái là ai đánh thì đánh lại. Nên sau này em cũng dậy con thế. 1 lần ở sân trường, có 1 bé trai lớn, chắc khoảng 5t, tự dưng đánh con em 1 cái, và con em cũng đánh lại 1 cái, nhưng ngay lúc đó, em có nói với bé kia là tại sao cháu lại đánh em? Em nói thế mà bé kia cũng còn định đánh con em tiếp, em mới trừng mắt lên thì nó mới thôi ko đánh nữa, nhưng đồng thời con em khóc ầm lên. Lúc đó em bảo con em là nín ngay, ko khóc, sao phải khóc. 1 lát sau thì em bảo với con là, lần sau con ko phải khóc, ai đánh thì đánh lại, ko phải khóc.

Thế là hôm nọ trên tivi chiếu phim Hồi ức 1 geisha, trên phim có đoạn Sayuri lúc bé bị bà (hình như là Sayuri gọi là dì) đánh và cô bé khóc. Tự dưng lúc đó con em nói: "Chị lớn rồi mà còn khóc nhỉ, sao mà phải khóc nhỉ, bà đánh thì đánh lại bà". Lúc đó em mới ngớ người ra. Có khi nào mình dạy còn lệch lạc quá ko? Em dạy con em thế có phải là khuyến khích trẻ bạo lực ko? Nhiều lúc em cũng hoang mang quá. Nhưng mà nếu ko dạy con thế thì suốt ngày nó bị bắt nạt, và em ko hề muốn thế. Các mẹ có cao kiến gì dạy con thì chỉ cho em với. Thực sự tự bản thân mình em thấy rằng em chưa biết cách dạy con. Mong được các mẹ chỉ giúp.