Hiện giờ mình đang rất băn khoăn về tâm lý của con trai khi đi học, rất mong có mẹ nào có kinh nghiệm chỉ bảo cho mình với. Con mình đi bộ đội từ 17 tháng, trường tư, lúc đi học thì khóc nhiều, nhưng sau cô giáo chiều thì đến nơi cô bế là yên. Cho đến khi bé gần 3 tuổi, mình chuyển sang trường công. Tháng đầu tiên chuyển trường, toàn dấu hiệu tốt hơn hẳn trường tư: bé tự giác đi học, thích thú với lớp học, với cô giáo, tiến bộ trong việc uống sữa, đến lớp tự bỏ giầy, tự vào lớp, tập thể dục cùng các bạn. Nhưng 1 tháng trở lại đây, mỗi lần đưa bé đến lớp, mình lại ko hài lòng với bé, bé ko tự bỏ giầy nữa, cứ bắt mẹ bỏ giầy rồi mẹ dắt tay đi cất giầy, mẹ dắt tay vào tận lớp. Vào lớp bé ko tập thể dục với các bạn nữa, cứ đứng im nhìn. Mặc dù ko đòi ở nhà nữa, nhưng đến lớp rời mẹ vào lớp là hơi tủi thân, mắt rơm rớm nước. Đến chiều đến đón bé thì bé lại vui vẻ. Mình có lân la hỏi bé thì bé cũng chưa nói rõ được nguyên nhân, mình chỉ biết bé thích 1 cô vì cô ko mắng bé, còn 2 cô bé ko thích vì cô mắng hoặc đánh vào mông khi bé có lỗi.

Mình đang rất băn khoăn ko hiểu sao con lại ko chịu hòa nhập với hoạt động chung của lớp như hồi mới đi học nữa. Mình có động viên bé để bé tập thể dục với các ban, trước khi vào lớp, bé đồng ý với mình sẽ tập, nhưng vào rồi lại ko tập, lại đứng im, rất thu động. Quả thực mình ko hiểu sao bé lại có biểu hiện như vậy. Có mẹ nào có kng giúp mình với. Có lẽ với các mẹ, chuyện này cũng nhỏ thôi, nhưng mình thấy con có biểu hiện tiêu cực khi đi học là mình ko yên tâm và muốn tìm cách khắc phục. Các mẹ giúp mình nhé.