Bé nhà mình tháng 9-2007 sẽ vào lớp 1. Mới đang có ý định tìm hiểu trường cho con thì đột ngột nhận được 1 offer học trường Kim Liên (HN), phải quyết định sớm và điều kiện là phải chuyển hộ khẩu cho bé về đó đến tận lớp 6 (họ lo nhập luôn cho mình).

Mình phân vân quá. Tâm lý ai cũng muốn con học trường tốt. Tốt có nghĩa là môi trường giáo dục lành mạnh (không có vụ "sổ vàng", học thêm, học sinh truyền thống chăm ngoan học giỏi...), là tiện đưa đón và không chạy theo trào lưu (Đoàn Thị Điểm chưa bao giờ là mối bận tâm của mình, vì quá xa, quá hót hiện nay chẳng hạn)... và tự thấy mình cũng không quá cầu toàn :1: Bé nhà mình trộm vía là 1 đứa dễ nuôi nên mình ko câu nệ quá về điều kiện chăm sóc, nhưng giáo dục thì lại khác, nhất là lớp 1 và tiểu học nói chung là năm bản lề đặt viên gạch nền móng cho thói quen học hành của con. Nhà mình & hộ khẩu ở Quỳnh Mai, ông ngoại (phương tiện đưa đón :3:) ở Nguyễn Công Trứ. Bé đang học mẫu giáo trường làng, nhưng mình không muốn con học lớp 1 ở đấy lắm vì khu đó dân lao động, buôn bán là chủ yếu, sợ bé nhiễm nhiều thói hư tật xấu từ bạn bè. Gần đấy và gần nhà ngoại mới chỉ nhìn thấy Lê Ngọc Hân, không biết còn trường nào khác không?

Và việc tách/chuyển hộ khẩu này có những bất lợi, phiền toái gì trong tương lai mà mình chưa nhìn thấy không?

Mong ý kiến đóng góp của mọi người :6: Cảm ơn rất nhiều