Thưa các anh chị,

Em có 1 đứa em trai 19 tuổi đang ở cùng nhà với vợ chồng em. Phải nói là em rất buồn, ba mẹ em cũng rất buồn và vô cùng lo lắng. Nó đang học năm thứ nhất cao đẳng và nó có những thói quen xấu như sau:

1. Game: em nó chơi game từ khá lâu rồi, từ cấp 1, nhưng chuyên trốn nhà đi chơi đêm, trốn học đi đánh game và trộm tiền thì từ lớp 8-9 trở lên. Hiện nay, khi ra ở với vợ chồng em, em nó ko trộm được nhiều tiền (200k-500k) như ở trong nhà với ba mẹ em, nhưng thi thoảng em sơ suất cũng bị mất vài ba chục nghìn. Hàng tuần, theo quy định gia đình cấp cho em nó 250k tiền ăn trưa, tiêu vặt vãnh. Nhưng với số tiền đó, em nó ko dùng để ăn mà chủ yếu là vào game, mà phải đi ra hàng quán chứ dùng máy tính ở nhà (internet kém) thì cũng ko hài lòng. Mỗi khi tiền rơi vào tay thì nhất quyết tối đó em nó không về, chờ đến khi nào em ra khỏi nhà đi làm thì em nó mới về nhà và nằm ngủ. Hiện tại, điện thoại, xe đạp ba me cho khi đi học em nó đã bán hết và tất nhiên là gia đình không cho em nó lại nữa, vấn đề là ko có xe đạp thì em nó cũng không buồn đến trường. Hôm trước đã ăn cắp ram cái máy tính bàn của nhà em đi bán, nên em đã phải tẩu tán cái máy tính đi sang phòng khác mà em nó không có chìa khóa.

2. Ngủ: em nó mê ngủ, khi không có tiền để đi ra nét thì em nó ngủ khó mà gọi dậy được. Ngủ tầm 22-24h liên tục là bình thường, không cần ăn. Nấu cơm xong để gọi được em nó dậy ăn thì khổ vô cùng và như thế bản thân em ko thể nào kiềm chế được. 1 thời gian thì em không gọi em nó nữa và thờ ơ trước cuộc sống và lựa chọn của nó để tránh mất kiểm soát của bản thân và mất hòa khí chị em, nhưng vấn đề cốt lõi vẫn không thể giải quyết được.

3. Nói dối: Em nó có thói quen nói dối, giống như mình có thói quen nói thật í ạ. Có nhiều sự việc đơn giản không nhất thiết phải nói dối nhưng em nó vẫn nói dối (tất nhiên có liên quan đến tiền bạc và đi chơi) Ví như hồi đầu mới ra, đưa tiền đi mua vở học, em nó mua 3 quyển vở, em hỏi em nó: em mua mấy quyển vở? em nó ngay lập tức bảo là 5 quyển. EM bảo cho em xem thì nó chỉ có 3 quyển chìa ra. Sống ở trong nhà, em đã cố gắng nói sao cho em nó hiểu là mình tin nó và thực sự đặt niềm tin vào em nó nhưng 10 lần như 1, lần nào cũng dối trá, em thất vọng và buồn kinh khủng.

Giờ em đang cực kỳ buồn, nghĩ đến chuyện tạm nghỉ cv hiện tại để đi theo em nó, nhưng cũng không biết nó có hiểu biết và thay đổi hay không? Ba mẹ em cũng giận, bảo cho em nó nghỉ học về quê, giam giữ trong phòng...Em rất rất mong sự chia sẽ của mọi người giúp em trong vấn đề này.