Con trai mình 5 tuổi rồi. Từ bé, cháu khá hiền lành và nhường nhịn. Mọi người thường khen thế nên mình rất vui. Thế mà tối qua, bé làm mình buồn quá. Buổi tối, trước khi đi ngủ mình thường hay đọc truyện cho con nghe, mình cũng hay nói chuyện với con. Mình hỏi con câu hỏi liên quan đến hai con dê qua cầu: nếu con đang đi trên cầu và gặp 1 bạn đi đến, cầu thì bé tí nên chỉ có một người qua được thôi, vậy con sẽ nhường bạn hay là con cứ đi. Bé trả lời mình là con sẽ đẩy bạn xuống sông để đi. Ôi lúc đó mình sốc quá vì câu trả lời của con, và buồn quá trước suy nghĩ của con trai. Mình đã hỏi con là nếu con bị bạn kia đẩy xuống sông, con có sợ không? Sao con lại làm như vậy với bạn, như thế là rất độc ác. Con mình nói là con chỉ đùa thôi. Mình nói mẹ rất buồn và rất giận vì con suy nghĩ như vậy. Rồi mình tắt đèn và ngủ luôn, im lặng không nói gì nữa, mình thấy bé cũng không nói gì, cũng có vẻ buồn.

Mình cư xử như vậy đúng chưa các mẹ nhỉ. Mình vẫn thấy chưa hết buồn nên lên đây chia sẻ với các mẹ. Mình thấy cần phải bồi dưỡng bé nhiều hơn nữa để bé luôn biết yêu thương và nhân cách ấy sẽ theo bé cả cuộc đời. Các mẹ cùng chia sẻ nhé!