Chào các mẹ!

Em biết nhiều mẹ còn đang băn khoăn không biết nuôi con như thế nào cho đúng. Em đã gặp nhiều mẹ thay vì mặc tã 24/24 cho con thì lại không cho mặc gì cả, cứ cho con tồng ngồng như thế vì sợ con bị hăm tã. Em đã từng chứng kiến một mẹ dù cực cỡ nào cũng nhất quyết không giặt đồ bằng máy vì lo con bị vặn mình, khóc đêm… Thật ra, nhìn những tình huống như vậy em vừa thương vừa trách các mẹ ạ!

Đáng thương vì biết làm mẹ không phải là việc dễ dàng, nhất là những ai đang sống cùng một nhà với những người lớn tuổi, bị áp đặt đủ điều từ các quan niệm dân gian truyền đời. Còn đáng trách là em cứ thắc mắc vì sao các mẹ không tin vào bản năng làm mẹ, tự mình quyết định việc chăm con mà lại tin “sái cổ” vào các quan niệm xưa cũ? Sao mẹ không chủ động học hỏi, tìm tòi và áp dụng các kiến thức hiện đại để nuôi dạy con tốt hơn?

Thật ra thì chỉ cần dành ít thời gian xem tin tức, báo đài hay các buổi tư vấn trực tiếp thì việc nuôi con sẽ dễ dàng hơn các mẹ nghĩ đấy ;) Điển hình như buổi trò chuyện trực tiếp “Nuôi con kiểu… ai” do diễn đàn Webtretho phối hợp cùng Pampers tổ chức cũng là một trong những chương trình mà em nghĩ các mẹ nhà mình nên xem ạ! Chương trình có sự tham gia của các chuyên gia, hot mom, bác sĩ tâm lý nổi tiếng như chuyên gia Tô Thị Điền, tiến sĩ tâm lý Huỳnh Văn Sơn, nhà báo và cũng là hot mom Thu Hà. Xuyên suốt chương trình tất tần tật những quan niệm sai lầm trong cách nuôi con đều được bàn luận sôi nổi và cho ra lời giải đáp chuẩn xác nhất.

Đặc biệt, trong chương trình có đoạn nói về quan niệm: “Trẻ dưới 1 tuổi không nên mặc tã quần, chỉ nên nằm yên” thu hút rất nhiều quan tâm và bình luận thể hiện sự băn khoăn không biết phải làm sao của các mẹ. Và vấn đề này được các chuyên gia “xử gọn” như thế này đây các mẹ ạ!

Tiến sĩ tâm lý Huỳnh Văn Sơn đã giải thích rất cặn kẽ: “Vận động không những giúp trẻ phát triển tứ chi mà còn phát triển về kỹ năng vận động. Trong tâm lý học, kỹ năng vận động bao gồm vận động thô và vận động tinh, đây là giai đoạn hết sức thú vị. Vận động thô phát triển trước và dần dần vận động tinh được hình thành vào cuối năm 1 tuổi. Việc khuyến khích trẻ vận động không chỉ là tình thương mà còn là trách nhiệm mà mọi người mẹ cần phải biết đúng và làm đủ để con phát triển toàn diện”.

webtretho

Ngoài ra, tiến sĩ tâm lý Huỳnh Văn Sơn còn khẳng định mặc tã quần rất tốt cho trẻ, vừa khỏe mẹ, vừa lợi con. Khuyên các mẹ hãy bỏ đi quan niệm mặc tã thì bị chân vòng kiềng, gây bức bối và khiến con khó di chuyển… vì hầu hết các nhãn tã uy tín luôn cố gắng nghiên cứu và áp dụng kĩ thuật hiện đại để mang đến những gì tốt và thoải mái nhất cho trẻ.

Dành có ít phút xem mà em biết được nhiều thông tin bổ ích lắm! Qua chương trình, em còn học được bí quyết rèn luyện kĩ năng vận động cho con bằng cách thường xuyên đưa trẻ ra ngoài. Khi được tiếp xúc với không khí mát mẻ, được tắm dưới ánh nắng ấm áp giàu vitamin D, nghe tiếng chim hót, tiếng cười nói của mẹ… trẻ sẽ phát triển một cách toàn diện, giúp trẻ có hành trang sống đúng nghĩa cả về nhận thức và tình cảm xã hội sau này.

webtretho

Đồng quan điểm trên, nhà báo Thu Hà chia sẻ: “Trẻ con cần phát triển toàn diện cả về não, giác quan cảm xúc, vì thế cho bé vận động nhiều sẽ tốt hơn so với nằm yên một chỗ”. Chuyên gia Tô Thị Điền cũng cho rằng, các mẹ nên cho trẻ ra ngoài thường xuyên để tận dụng nguồn Oxi từ cây xanh, Vitamin D từ ánh nắng mặt trời… Trẻ một tuổi vận động nhiều sẽ giúp các cơ, mạch máu tuần hóa phát triển, từ đó quá trình chuyển oxi lên nuôi dưỡng não, phát triển trí tuệ được diễn ra nhanh chóng hơn.

Đấy có xem chương trình thì mới biết, từng giai đoạn phát triển của con đều quan trọng như nhau các mẹ ạ! Vì thế, mình nên là một người mẹ thông minh, biết điều gì là tốt cho con, biết tin vào bản năng người mẹ và biết nói lời từ chối trước những quan niệm truyền đời sai lầm, lạc hậu.

Còn rất nhiều những thông tin bổ ích trong buổi trò chuyện trực tiếp “Nuôi con kiểu… ai” mà em không thể nào truyền tải hết được một lúc, nên em chia sẻ tại đây để các mẹ dễ dàng theo dõi nhé