Ngay từ lúc em mới cấn thai, mẹ chồng đã thúc em ghê lắm, vì là cháu đầu lòng nên bà cưng hai mẹ con như trứng vậy, nào là gà hầm, tổ yến… nghe ai bảo món này bổ, món kia ngon bà đều làm cho em ăn. Rồi tới khi sinh, em không về nhà mẹ đẻ mà sinh con ở nhà chồng, việc gì của em mẹ chồng cũng quản từ ăn uống, ngủ nghỉ và cả việc… chăm con. Cũng có những lúc em khó chịu ghê lắm, nhưng nghĩ cho cùng cũng vì bà quá cưng con cháu và lo lắng sức khỏe cho hai mẹ con, em lại mang thai lần đầu không có nhiều kinh nghiệm nên mọi việc em đều nghe răm rắp theo mẹ.

Nhớ lại hồi mới sinh con, mẹ bắt em kiêng đủ thứ, đại loại như: mẹ kêu kiêng tắm cũng kiêng tắm, kiêng không ra gió, nằm phòng tối, kêu ăn gì cũng ăn cho có sữa con bú, rồi nằm than các kiểu chỉ để… “máu huyết lưu thông, về già không bị đau nhức mình mẩy”.

Thậm chí có hôm, một hai dẹp sạch đống tã giấy để con em “thả rông” hoặc quấn tã vải vì: “Thả rông mới tốt, dùng tã quần vì không khéo sẽ bị hăm, chân vòng kiềng thì khổ…”. Không cho dùng tã quần thì cực vô cùng, nhưng em vẫn phải cố, vì nghĩ rằng mẹ đã sinh đến 5 người con, nuôi ai cũng khỏe mạnh thì kinh nghiệm của mẹ là nhất rồi. Nhưng khổ một cái là bé Đậu đang ngủ mà “tràn bờ đê” là khóc ré lên vì bứt rứt khó chịu, tã vãi đâu có thấm hút tốt và khô thoáng như tã quần được. Vì thương bé con nhà em quá, cái gì chứ ăn ngủ là rất quan trọng với sự phát triển của con lúc này nên em “phản đổi” và cho bé mặc tã quần luôn. Lúc đầu mẹ cũng không chịu đâu nhưng vì thấy em khỏe, con ngủ ngoan và lanh lợi quá nên mẹ cũng thuận theo và còn đi khuyên các mẹ chồng khác nữa. Các mẹ thấy chưa, mẹ chồng cũng thương con cháu lắm chỉ là mẹ quá tin vào các quan niệm truyền đời, chỉ cần cho mẹ thấy mình cũng muốn tốt cho cháu và chứng minh cái gì hiệu quả là được thôi.

Khi bé Đậu nhà em gần 5 tuổi, em và chồng dọn ra ở riêng, em mới để ý thấy các chị hàng xóm cũng có cách nuôi con của riêng họ và không hề tin răm rắp vào các quan niệm truyền đời chưa được xác thực. Các chị bảo: “Nuôi con là phải dựa vào bản năng làm mẹ của mình, chỉ có người làm mẹ mới hiểu được điều gì là tốt cho con mà thôi”. Nghe mà nể quá phải không các mẹ!

Rồi có hôm lướt lướt Facebook em tình cờ xem được bộ ảnh cực chất “Chỉ mẹ mới biết”, hỏi ra mới biết các chị share nhiều vì kiến thức trong này quá hữu ích, cộng thêm sẽ có cơ hội được 1 tháng sử dụng tã quần miễn phí từ Pampers dành cho những ai chia sẻ bộ ảnh “Chỉ mẹ mới biết” kèm Hashtag #Chi_me_moi_biet #Chi_Pampers_moi_hieu đó ạ!

Đây em chia sẻ một vài bức ảnh trong bộ ảnh ấy cho các chị dễ xem nhé!

Đối với mẹ Thu Thủy, chỉ cần lựa chọn cho Chíp loại tã thoáng mát, thấm hút cực tốt là mông bé sẽ luôn khỏe mạnh. Ai bảo mặc tã nhiều sẽ gây hăm da là sai nhé!

Với mẹ Quyên, việc tập bơi cho bé Chipi ngay từ khi con còn nhỏ sẽ giúp con phát triển tốt hơn và gắn kết tình mẫu tử.