Em đã có 2 con và may mắn là cả 2 đều lanh lợi, hoạt bát, bây giờ cu Tom hơn 3 tuổi, bé Min được gần 10 tháng các mẹ ạ! Nói thật là sinh con và nuôi con chưa bao giờ là việc dễ dàng, nhất là khi em sống cùng với nhà chồng :(

Là bà mẹ nuôi con theo sách vở, ngay từ khi biết mình mang thai em đã siêng đọc sách, nắm rất kỹ những kiến thức về chăm con, ăn dặm các kiểu… Thế nhưng, mọi kiến thức em học được đều bị mẹ chồng “dẹp loạn”. Tom và Min được ông bà nội cưng như cục vàng, cũng hiểu là ông bà làm mọi thứ đều muốn tốt cho cháu nhưng kinh nghiệm dân gian nào sai em đều bác bỏ, dẫu gia đình có “cơm chẳng lành, canh chẳng ngọt” vài ngày nhưng cháu khỏe ông bà sẽ tự khắc hiểu các mẹ ạ! Em kể ra đây để các mẹ rút kinh nghiệm và có cách xử lý khéo nhất, nuôi con tốt hơn nhé!

Lúc cu Tom 6 tháng tuổi, em tập cho con ăn dặm kiểu Nhật, nào là nấu các loại rau củ quả thành nước dùng, không sử dụng hạt nêm, muối, nấu cháo với rau củ tán nhuyễn theo tỉ lệ 1:1… Thế nhưng mẹ chồng lại bảo: “Không nêm nếm, nhạt toẹt người lớn còn ăn không nổi huống hồ là trẻ con… Muốn thằng nhỏ tập ăn nhanh phải nêm nếm ngon vào, nó mới ăn nhiều chứ”.

Nhưng em đọc sách thì được biết trẻ trong giai đoạn ăn dặm không nên nêm nếm gia vị, để cho trẻ cảm nhận được hương vị từng thực phẩm. Ngoài ra, nếu nêm nếm theo khẩu vị người lớn trẻ có nguy cơ bị thận vì lượng muối tích trữ quá nhiều, còi xương... Vì thế, dù mẹ chồng có la, em vẫn kiên quyết nuôi con theo ý mình, thức ăn của con em không nêm gì cả. Và thực tế là cu Tom ăn dặm ngoan lắm, chén nào mẹ làm ra con đều xử trong tích tắc, được ăn là con cười tít cả mắt, bà nội thấy vậy cũng cười xòa vì cháu bà ăn khỏe quá mà…

Hay việc nên mặc tã vải hay tã quần cũng khiến em đau đầu không ít. Mẹ chồng em thì “Mặc tã vải cho thoáng thằng bé, mặc tã quần không khéo lại bị vòng kiềng đấy…”. Thế nhưng em được biết, với công nghệ hiện đại tã bây giờ được thiết kế rất an toàn cho làn da mỏng manh của bé, quan trọng là các me chịu khó tra ra đâu là loại tã tốt và thích hợp cho con thôi. Em thì mua cho con tã Pampers, loại này có mặt bông rất mềm không gây hằn trên da bé, thấm hút và chống tràn rất xịn. Nhưng có hôm em và chồng đi công việc, để cháu cho bà nội chăm, thế là bà lấy tã vải cho cháu mặc. Mà cu Tom nhà em rất kháu, con hay quơ tay múa chân, hôm đó vô tình kim băng cài tã bật ra đâm vào con, chỉ là xước ngoài da thôi nhưng cháu khóc ngất, bà nội thì một phen “xanh mặt”, từ đó bà không còn cho cháu dùng tã vải nữa…

Thật ra, không phải mình em là trường hợp nhất quyết nuôi con theo bản năng người mẹ đâu. Mới đây, sau khi nghe lời khuyên của các chuyên gia từ buổi giao lưu trực tuyến “Nuôi con kiểu ai?” trên Fangage Webtretho, nhiều bà mẹ Việt đã thay đổi suy nghĩ, cũng như biết đâu là quan niệm truyền đời đúng đâu là quan niệm sai.

Các mẹ đã tự tin hơn trong việc nuôi con theo cách riêng của mình và mạnh dạn chia sẻ những câu chuyện thật thông qua bộ ảnh “Chỉ mẹ mới biết”. Nghe đâu bộ ảnh này truyền cảm hứng với nhiều người lắm, vì giúp các mẹ học hỏi kinh nghiệm nuôi con khỏe và biết đâu là điều tốt nhất cho con. Đây em chia sẻ một vài bức ảnh em tâm đắc nhất cho các mẹ xem qua đây ạ!

webtretho

Chia sẻ của mẹ Rita Trần về việc mặc tã quần để nâng niu làn da mỏng manh của bé.

webtretho

Mẹ Hana Giang Anh chia sẻ về trò chơi “máy bay” giúp khỏe mẹ, tốt con.

webtretho