Mình băn khoăn quá: các tài liệu và bác sỹ đều bảo, mẹ nào cũng đủ sữa cho con bú.

Anh bác sỹ đến nhà cũng bảo là sao phải cho uống thêm sữa ngoài, con mới 1-2 tháng tuổi mẹ chưa thể thiếu sữa được.

Thực sự là mình ăn cũng đủ chất, uống nhiều nước, ăn móng dò, thông thảo. Ăn các thức ăn lợi sữa như mồng tơi, rau đay, mướp.

Em bé mình ví dụ như hôm nay, có những cữ sáng thì bú mẹ một chút là lăn ra ngủ, gọi thế nào cũng không dậy. Nhưng chỉ ngủ 30' đến 1 tiếng.

Đến ca tối này thì bú mãi không no. Mình cũng thấy là sữa dc ít, ngực có sữa chứ không căng đầy dào dạt. Con bú một lúc đã mềm xèo, con ko no nên cứ nút mãi không ngủ.

Như thế là mình không đủ sữa cho con bú đúng không.

Thường một ngày mình cho uống thêm 1 bữa sữa ngoài để dành sữa đêm cho con bú khi con đòi ăn.

Đang đói con có thể ăn đến 110ml, còn bú mẹ lưng lửng rồi thì không chịu ti bình.

Buổi tối con cứ dằng dai mãi quanh 1h mới chịu đi ngủ, ngủ đến 8.30-9h thức dậy bú thêm lúc 4h, 6h.

Các mẹ có kinh nghiệm cho mình hỏi là làm cách nào để bú mẹ hoàn toàn hay cứ bổ sung sữa ngoài.

Có cách nào để tối con có giấc ngủ hàng ngày dài hơn, tối ngủ sớm hơn, 10h ngủ, 6-7h dậy không ah.

Cám ơn các mẹ.