Người lớn thường hay có thói quen hôn trẻ con để thể hiện tình cảm. Vì em bé thật sự nhìn quá đánh yêu nên đôi khi người lớn chúng ta không cưỡng lại được chỉ muốn cưng nựng và hôn bé.Hành động tưởng chừng thể hiện yêu thương này lại mang đến nguy hiểm rất lớn cho bé. Dẫn đến có những em mới 8 ngày tuổi - có em mới 11 ngày - em thì 3 tuần tuổi đã qua đời vì bị nhiễm trùng cấp tính. Nguyên nhân: bị thơm bởi những người lớn bị nhiệt miệng.

Cold sore (nhiệt miệng) ko nghiêm trọng với người lớn nhưng lại nguy hiểm chết người với trẻ sơ sinh. 

Không ngần ngại: Hãy bảo vệ con mình và những người thân các Mom nhé. 

Để bảo vệ con các mẹ hãy chuẩn bị nước rửa tay lifebuoy, mỗi chỗ vòi nước 1 lọ để mỗi lần đi làm về hay ai đến chơi đều yêu cầu rửa tay trước khi chơi với bé.Và hãy chuẩn bị 1 thông điệp nhỏ dán trước cửa nhà là đừng hôn bé.Có thể điều này sẽ làm người lớn hay những người đến thăm bé ái ngại hoặc giận dỗi. Nhưng chúng ta cần kiên quyết để bảo vệ con,vì con chỉ sinh ra chỉ có 1 lần.Hãy chia sẽ với chồng hay bậc thế hệ thứ ba để mọi người hiểu và chung tay bảo vệ bé nhé. Mọi thứ đều sẽ thành thói quen nên không phải ngại các bạn ah. 

Chúc các Bé yêu phát triển tốt nhé.