Sáng nay thử vào cái trang ytdphnoi.gov.vn trc 9h - dự đoán thế nào cũng sập nguồn, y như rằng lỗi mạng ko vào nổi. Chồng bảo:" Con chú bảo vệ công ty anh mua 3 mũi pentaxim hình như 15 triệu".

- Ơ sao em đọc trên mạng bảo có 700k/mũi cơ mà?

- Em mơ à? - Chồng nhìn mình mắt trố lồi!

- Hừm!

Kem tiêm 2 mũi 5 in 1 lúc 2th và 3th rồi. Lúc 4th tính cho đi tiêm nốt mũi 3 mà vừa khỏi ốm đc 5 ngày nên con mẹ cho ở nhà tẩm bổ cho yên tâm, đợi tháng sau vì nghĩ chậm 1th cũng chả chết ai!

Mấy hôm nay đọc bài mọi ng chen lấn xô đẩy từ 2,3h đêm để đc tiêm dịch vụ, ôm con xếp hàng rét căm căm, mà sợ quá. Thế này khéo bị cảm lạnh, viêm phổi ốm còn nguy hiểm hơn cả sốt nhẹ ấy chứ. Chị hàng xóm bảo muốn tiêm thì bác nhờ cho, bác quen, nhưng mình bảo, Kem tiêm 2 mũi rồi có sao đâu, thôi e cho ra phường nốt. Vì 2 loại nó khác nhau, tiêm lẫn lộn em ko chắc có đc ko. Mà các mẹ cư chen lấy xô đẩy đê, em ra phường càng vắng lại càng thích há há

Ai chưa tiêm,bon chen đăng ký tiêm dịch vụ đc thì tiêm, ko đc thì tiêm miễn phí chả sao đâu (đừng có dại dột mà ko cho con tiêm, dịch bệnh mà bùng phát thì con mình lây đầu tiên nhé), cứ uống tía tô như tớ bảo bên dưới thì chấp hết các loại nhé. Còn ai đã tiêm cho con mũi 1 hay 2 rồi thì thôi tiêm nốt ở phường đi đừng bon chen làm gì, vì các mũi sau con lớn hơn, sốt nhẹ hơn các mũi trc yên tâm.

Để con đi tiêm 5in1 đỡ sốt (chỉ sốt nhẹ chưa đến 38 độ):

Trc 2 ngày tiêm mua 20 mớ tía tô về.

Vd: mùng 5 tiêm. Sáng mùng 3 mua. Rửa sạch ngâm nc muối. Đun nhừ 6,7 mớ. Pha loãng ra 2-3l nước. Uống thay nước cả ngày. Tía tô là kháng sinh tự nhiên, sẽ vào sữa hết, cho con bú, vậy là con cũng đc uống tía tô phòng ngừa hạ sốt rồi. Mùng 4 cũng thế nhé. Mùng 5 đi tiêm, vẫn uống 6,7 mớ bình thg cả ngày nhé. Đảm bảo con chỉ sốt chưa đến 38 độ. Vẫn ăn ngủ đc (chỉ hơi quấy và mặt buồn thiu thôi). Mũi 1 tớ ko uống tía tô, con sốt 38,7 độ sợ quá. Mũi 2 uống, sốt có 37,8 độ. Thế nên các mẹ cứ làm như tớ là chả lo đâu! Con ăn sữa ngoài thì cho uống trực tiếp nc tía tô luộc nha. Bố mình viêm khớp, nhức thấu xương, uống giảm đâu effergan ko xi nhê gì, đun lá tía tô uống đỡ đau hẳn. Cho nên mới nói lá tía tô giảm đau hạ sốt rất rất tốt nhé!

- Mua mấy miếng dán hạ sốt. Con tiêm xong khoét 1 lỗ như đầu ngón tay ở giữa để dán vào đùi tránh vết tiêm ra. Rồi thay bỉm xịn cho con ngay (để sau đó hạn chế cởi quần, thay bỉm nhiều kẻo con đau), về nhà đổ nc ấm vào túi bóng, chườm tiếp chỗ tiêm liên tục cho con đỡ sưng.

Các mẹ cứ đơn giản hoá vấn đề đi. Mình đọc kỹ thì thấy Quinvaxem gây sốt nhiều hơn nhưng phòng ngừa bệnh tốt hơn là pentaxim đấy. Mấy cái ca tử vong là trường hợp rất rất rất rất nhỏ thôi, có thể là bị bệnh ốm sẵn nhưng vẫn đi tiêm, ít ít lắm. Nên đến ngày tiêm mà con mệt quấy hay khó chịu 1 tẹo thì cũng ở nhà luôn. Còn con khoẻ ăn chơi ngoan thì đi tiêm sợ gì. Đến Kem nhà tớ, lúc 2th mẹ chủ quan tưởng giống a Zin hồi xưa tiêm dịch vụ chỉ sốt nhẹ thôi, thế là mang con đi tiêm chả chuẩn bị trước gì ^^ làm e tiêm miễn phí về sốt đùng đùng 38,7 độ, môi bợt bong cả da, thế mà mẹ vẫn bình tĩnh cố dỗ dành đủ kiểu ép em ăn đc gần hết suất cơ mà! (Bế đi rong và đồng thời cho ăn bình, hát, bật nhạc to ^^). Con mẹ sợ quá cuống đít lên mạng đọc, mũi 2 uống tía tô, thế là ngon ngay!

Ai tiêm mũi 1,2 rồi thì tiêm nốt mũi 3 ở phường cho đồng bộ (chứ lẫn lộn ko ai dám trả lời chắc cho bạn đâu, ng ta chỉ trả lời là: uh thì cũng đc, phòng bệnh hơn là...ko tiêm gì, thế thì nói làm gì!). Mình đọc vẫn ko biết là tiêm lẫn lộn có tốt ko. Nên thôi cái gì nó theo cái ấy cho đồng bộ.

- về hạ sốt, chị hàng xóm tớ làm ở BV Việt Pháp cho Kem thuốc hạ sốt Advil của Pháp này dùng lành mà rất tốt, hạ sốt nhanh, uống ngon, các mẹ có thể mua ở colorful 66 Thái Hà:
http://www.sacmauchobe.com/thuoc-ha-sot-khang-v…/p15351.html

Chứ đừng cho con uống eferlgan, vừa lâu hạ sốt, vừa khó uống, kinh chết đi đc! (Mình uống còn kinh nữa là con!)

Sáng nay vào thử mạng ytdp xem sao thôi chứ chả có ý định bon chen đăng ký, kệ ai đăng ký thì đăng tớ ngồi im (dù tính rất hay bon chen) hề hề

https://www.facebook.com/thanhnga2712/posts/999320830126048:0