Chào các mẹ. Mình mới sinh con so đầu lòng, quả thực hồi đầu chủ quan vì nghĩ sau khi sinh đa có cấc bà chỉ daanx, do đó mà không hề đọc hay tìm hiểu về cách chăm sóc, nuôi dạy bé. Quả thật sau khi sinh, vừa bị đau do mổ, vừa bỡ ngỡ mà mọi việc đều bị động cho bà nội chỉ dẫn, và giờ, em đã xuống Hn ở với bà ngoại và muốn chủ động trong việc chăm con, nhưng đó cũng là một áp lực quá lớn, vì sang tháng 11 em phải đi làm lại, mà trong khi đí còn ngỏn ngang bao việc chưa ổn định được cho con, em như người bị stress nên mới lên web than vãn với các mẹ tí. Chuyện em đau đầu nhất là chuyện ngủ của con, bà nội thì quen à ơi cho con, ông nội thì quen cho con nằm võng, thế nên bi h nó cũng găts ngủ ghê gớm lắm, nhiều khi còn phải bế vác nữa mới chịu, mà chả hiểu sao từ tháng thứ 3 nó ngủ ban ngày ít hắn, 1 buổi sáng phải chia thành 2 giấc: giấc 1 từ 8h - 8h30 hoặc 9h a.m ( tuỳ hôm), giấc 2 từ 10h hơn đến 11h, buổi trưa thì ngủ từ 12h đen 15h hoặc 15h30, mà dạo này cũng bị ngắt quãng vào tầm 13h,13h30 rồi mới ngủ tiếp, chiều ngủ thêm giấc từ 17h - 17h30 và tối thì ngủ từ 19h đến sáng ( có dậy ti), mà tất cả các giấc đều phải có người nằm võng đung đưa cùng, chỉ đến 9h30 p.m mới cho lên giường, nhưng cứ 4h sáng lẠ bắt đaauf dậy la hét, bế vác mới chịu hoặc nằm thì phải nhét ti vào miệng, cứ nhả ti hoặc đawtj xuống thì chỉ được 45'-1 tiếng là lại kêu, bật đèn lên thì bắt đầu im, có hôm 5h30 sáng 2 vợ chồng em bật đèn cho con vì kêu quâ, con nằm chơi còn 2 vợ chồng ngủ đến 6h30.em đọc rất nhiều bài về luyện con tự ngủ, nhưg mà không áp dụng noi vì con khóc ghê quâ, mãi không chịu dứt, em buồn lắm, không biết làm thế nào. Sauu này đi làm rồi, ai mà nằm võng với con ngủ dc, chưa kể em còn đọc chuyện ăn dặm mà còn hoang mang đau cả đầu đây. Hic hic. Các mẹ xem hộ em có ccach nào không