Tác dụng của lá đinh lăng được dùng chống bệnh co giật cho trẻ em, lấy lá non và lá già phơi khô đem lót vào gối hoặc trải giường cho trẻ nằm. Lá non đinh lăng còn được dùng làm rau ăn sống, làm gỏi cá v.v... và cũng là vị thuốc bổ tốt cho cơ thể.

Tác dụng của lá đinh lăng với những mẹ có bé đầu bị tắc tia sữa hoặc ít tia sữa cũng rất tốt. Tắc ti sữa khiến bé ăn không đủ mà mẹ lại căng tức ngực phát sốt.

Với bản thân, mình đã thử nghiệm các phương pháp chữa mẹo nhưng thực sự khuyên các mẹ cứ theo khoa học làm cho nhanh và chính xác!

Cụ thể, mình tích cực ăn canh lá đinh lăng nấu thịt lợn nạc hàng bữa, đến bữa thứ 4 hiện tượng tắc tia đã giảm hẳn, đi cùng là không còn căng tức ngực nữa. Lượng sữa ra ổn định, bé và mẹ chẳng còn phải đánh vật với nhau vào bữa ăn của con.

Và điều thứ 2 mình tận dụng được ở tác dụng của lá đinh lăng là khả năng làm giảm mồ hôi trộm cho bé.

Mẹ bé có thể xin lá đinh lăng về sao khô, giòn rồi bóp vụn, sau đó nhồi gối cho con dùng, mùi thơm của lá rất dễ chịu và có tác dụng an thần cho cả người lớn @};- đồng thời lá đinh lăng sao khô thấm hút mồ hôi cực tốt và giảm mồ hôi trôm lâu dài cho bé nữa đó ạ.

Hi vọng với chia sẻ về tác dụng của lá đinh lăng này, các mẹ sẽ có thêm kinh nghiệm nhỏ từ những cây cỏ quen thuộc xung quanh chúng ta!