Không biết các mẹ có ai nghe đến hiện tượng lồi rốn (thoát vị rốn) ở trẻ sơ sinh chưa? Cứ hễ bé ho, khóc hay rặn ị là mình thấy bụng bé lồi ra một cục nhỏ ngay chỗ rốn, còn khi bé ngủ hay chơi thì không thấy nữa. Ban đầu mình còn tưởng là bé nổi nhọt, nhưng quan sát nhiều lần thì không phải.

hình ảnh

Mình cứ tưởng lồi rốn chỉ thấy ở những người quá mập thôi. Ai dè tìm hiểu mới biết trẻ sơ sinh cũng có thể thấy hiện tượng này. Vô tình chạm vào nhiều lần, bé cũng không kêu đau. 2 vợ chồng chỉ biết nhìn nhau. Sau đó, vì lo lắng, mình đã đưa bé đến khoa nhi ở bệnh viện thăm khám, và được bác sĩ đẩy lùi túi phình vào bụng. Nhưng bác sĩ cũng nhắc mình đừng tùy tiện chạm tay vào rốn của con, cũng như không dùng đồng xu đè lên hoặc lấy băng keo dán lại. Những hành động này chẳng những không có chút lợi ích gì mà còn có thể gây nhiễm trùng rốn, nguy hại đến các cơ quan bên trong của bé.

May là bé mình không bị biến chứng gì và khoảng 18 tháng thì bé đã không còn bị lồi rốn nữa. Thế nhưng, đó cũng là lời nhắc nhở mình ko nên chủ quan trước bất kì biểu hiện bất thường nào của con. Chúc các mẹ thành công !!