Dạo gần đây thấy nhiều mẹ băn khoăn vụ có nên cho con ngồi xe tròn tập đi hay không. Thật ra thì nên hay không cũng khó trả lời các mẹ nhỉ!

Riêng bản thân mình thấy cái xe tròn ấy vừa tiện lợi nhưng cũng vô cùng nguy hiểm các mẹ ạ! Tiện lợi là thế này, xe có thiết kế đồ chơi treo trên thanh vịn, để trước mặt bé giúp bé tập trung, bé ngồi vào đó mẹ sẽ rảnh rang lo công việc nhà.

Xe cũng có thiết kế miếng lót bên dưới chỗ chân con, thiết kế này vừa giữ để nước tiểu con không tràn ra sàn nhà, cũng là chỗ bé để chân.

Nhưng theo mình thấy miếng lót này còn một công dụng nữa là giữ thăng bằng cho xe, khi con phấn khích đạp chân đập tay thì xe cũng không chạy tới chạy lui. Nguy hiểm cũng từ đó mà ra các mẹ ạ!

Nhiều mẹ nghĩ rằng cho con vào đấy để con cứng cáp hơn, làm quen với việc đứng, và tập đi bằng cách bước tới trước. Thế là các mẹ tháo miếng lót bên dưới ra để lúc con chòi chân bước đi xe cũng di chuyển.

Nếu có người bên cạnh thì không sao, sơ hở một tí con lại phóng té nhào chứ chẳng chơi. Nên nếu mình có cho con ngồi xe ấy mình cũng sẽ không tháo miếng lót bên dưới xe đâu.

Để con không chòi chân xuống đất thì xe không nhào tới và sẽ giảm nguy cơ con té. Ý kiến các mẹ sao ạ?