Thời tiết chuyển mùa cũng là lúc trẻ nhỏ, đặc biệt là trẻ sơ sinh rất dễ bị sổ mũi, viêm mũi... dẫn đến mắc các bệnh về đường hô hấp, viêm họng, viêm tai giữa,...

Đó là lý do mẹ nên học cách rửa mũi cho trẻ sơ sinh để giúp bé dễ chịu hơn, tránh tình trạng dịch nhầy và rỉ mũi bít tắc đường thở của bé, khiến bé khó chịu và quấy khóc cả ngày. Việc rửa mũi đúng cách cũng ngăn chặn vi khuẩn xâm nhập xuống họng, vào tai và ngừa các bệnh lây lan qua đường hô hấp cho bé.

Việc rửa mũi nên được tiến hành ngay khi bé có dấu hiệu sổ mũi, nghẹt mũi, ho, thở khò khè,... Cách rửa mũi cho trẻ sơ sinh cũng khá đơn giản, chỉ cần mẹ "tỉ mẩn" và cẩn thận làm theo từng bước một cách thật nhẹ nhàng, tránh làm tổn thương mũi bé.

Dưới đây là cách rửa mủi cho trẻ sơ sinh đúng cách của mẹ Nguyen Thanh Nga, thực hiện cho con ngay tại nhà, rất đơn giản và dễ làm. Mẹ Nga có kèm theo clip rửa mũi cùng hướng dẫn chi tiết, các mẹ cùng tham khảo và học hỏi nhé!

"Mình chia sẻ cho các mẹ cách rửa mũi cho bé sơ sinh đúng cách, con không sặc và không khóc nhé!

Kem 4 tháng không hề khóc tí tẹo nào nha, rửa lần nào cũng thế, Mình rửa 3 ngày là con khỏi luôn cả khò khè đấy, mẹ thích lắm cơ!

Các mẹ mua đầu silicon mềm ở hiệu thuốc ấy, 8k/cái, xi lanh 5ml cũng mua hiệu thuốc. Nước muối sinh lý 0.9% chai to 5k/chai. Mình thường hay mua 5 chai một về dùng dần cho tiện. Khi mẹ thấy con chớm thở khò khè thì tức con mới bị sổ mũi nhẹ, phải rửa mũi cho con ngay, không đợi nước mũi chảy ra thì là nặng rồi nhé! Nếu để nặng, nước mũi sẽ xuống họng gây sốt, viêm họng hay lên tai gây viêm tai giữa, vì tai - mũi - họng thông nhau mà, sốt thì còn lo nữa, lúc đấy thì phải dùng kháng sinh rồi, bé tí đã uống kháng sinh khổ thân con lắm!

Các mẹ để cho bố bế con ngồi vào lòng, quay mặt ra ngoài, dùng khăn mặt to và khăn sữa kẹp vào ngực con, tay kia cầm ca hứng (hay tiện hơn các mẹ mua cái yếm silicon máng mà dành cho con ăn dặm ấy, mua dùng luôn, xong rửa phơi càng tiện).

- Nước muối đổ ra cốc (không pha thêm nước lọc vào đâu nhé), ngâm nước nóng cho hơi ấm (hơi thôi nhé đừng nóng quá bỏng mũi con, da con mỏng hơn mình nhiều). Dùng xilanh bơm nước muối rồi xịt vào một bên mũi (không bơm mạnh làm con sợ, với ảnh hưởng vách ngăn mũi nhé, bơm vừa phải như clip mình làm ấy). Ưu tiên bơm bên nhẹ, ít nước mũi hơn. Bơm tống hết đờm dãi sang mũi kia, làm đến khi mũi sạch thì thôi (làm hai lần lại lau cho con đỡ sợ nha), làm cách này dù nặng mấy thì chỉ khoảng mười lần là mũi sạch trong luôn nhé. Xong là sạch rồi, không cần đổi bên rửa tiếp đâu nhé. Nếu hai mũi ngạt như nhau thì luân phiên, lúc bên này, lúc lại đổi sang bên kia nha!

- Rửa mũi cho con ngày 3 lần: sáng sau khi ngủ dậy, trưa trước khi ngủ trưa, tối trước khi đi ngủ, cho mũi thông thoáng, ngủ ngon. Ngoài ra, trong ngày các mẹ nhỏ mũi cho con nhiều lần (3-4 lần) nhé. Làm như vậy ngăn không cho dịch chảy xuống họng, sẽ không bị ho, nếu không đờm chảy xuống rất nhanh nặng và chuyển sang viêm họng, viêm tai nhé.

- Cố gắng ngồi rửa mũi, con đỡ sợ hơn. Xem clip trên youtube có cô y tá bế nằm rửa, bé khóc toáng lên, mình đã từng làm thế cho con đầu, đến 3t mà nó vẫn khóc toáng lên sợ, huống hồ sơ sinh mấy tháng (cứ ghì chặt đầu xuống bảo sao không sợ!).

- Cách này rửa cho bé lớn cũng rất nhẹ nhàng nhé (bé lớn thì vào bồn rửa mặt bơm luôn cho tiện).

Mẹ luôn là người hiểu và yêu con nhất! Chúc các mẹ luôn là những y tá tốt nhất của con trong chính ngôi nhà nhỏ thân yêu của mình, các mẹ nhé!"