Nếu các mẹ thường có thói quen ghi chú việc theo dõi con trong điện thoại như mình thì hi vọng bài chia sẻ về các app mình đang dùng này sẽ giúp các mẹ tiết kiệm thời gian và theo dõi con hiệu quả hơn nhé (app dành cho Iphone):

1. BABY SLEEP (miễn phí): đây là app có đầy đủ các loại white noise (tiếng ồn trắng).

Nếu các mẹ sử dụng điện thoại để bật white noise thì app này sẽ rất tiện với đủ loại wn như tiếng máy sấy, tiếng nước chảy, tiếng nhịp tim đập.... White noise tạo môi trường ngủ cho bé làm cho bé có cảm giác quen thuộc như môi trường trong bụng mẹ, giúp trẻ dễ đi vào giấc ngủ khi luyện bé tự ngủ. Mỗi em bé sẽ thích một tiếng khác nhau.

App đơn giản, dễ dùng, còn có chức năng hẹn giờ nữa nha

2. THE WONDER WEEKS (có phí 89k): theo dõi tuần khủng hoảng của bé.

App thiết kế rất dễ thương, chỉ cần nhập thông tin ngày sinh của em bé, app sẽ báo khi đến tuần khủng hoảng của bé. Các dấu hiệu cho thấy bé đang bước vào tuần khủng hoảng, bé sẽ có những thay đổi khác biệt gì, bé phát triển các kĩ năng mới ra sao đều được thông tin đầy đủ. Còn có video minh họa khá thú vị. 

Một lưu ý là tuần khủng hoảng của bé thực tế có thể chênh lệch 1 vài ngày so với ngày app dự đoán chứ không phải đợt nào cũng chính xác 100% nhé các mẹ (vì còn tuỳ thuộc vào sự phát triển thực tế của trẻ)

Hạn chế: App sử dụng tiếng anh. 

3. BABY TRACKER (miễn phí): app theo dõi tình hình ăn - ngủ - pee pee - poo poo - sinh hoạt của bé hằng ngày.

Các hoạt động của bé, giờ giấc sinh hoạt các mẹ có thể cập nhật vào đây để tiện theo dõi. Có nhập cả lượng sữa vắt được mỗi cữ hoặc bé ti bên trái/phải (ti trực tiếp). Bỗng một ngày thấy lượng sữa bé ăn sụt giảm đột ngột, catnap liên tục, hay sao hôm nay bé đi poo poo ít lần thế cũng làm các mẹ sốt hết cả ruột gan lên rồi phải ko

4. BABY MOZART (miễn phí): app phát các bản nhạc nhẹ nhàng cho mẹ bầu và em bé thư giãn.

Các mẹ bầu có thể dùng app này để nghe nhạc cùng thai nhi thư giãn mỗi tối từ tuần thứ 9 khi thai nhi bắt đầu cảm nhận thế giới xung quanh bằng âm thanh. Mẹ bầu nhớ nghe loa ngoài, tối thiểu 20 phút mỗi ngày, ít nhất 3 ngày/tuần nhé.

Mẹ chăm em bé hãy cho trẻ nghe nhạc khi trẻ thật sự thư giãn, có 3 thời điểm mẹ có thể cho trẻ nghe nhạc là: khi massage/tắm , cho trẻ ti và thay tã cho trẻ. Thời gian khoảng từ 2-4 phút/lần, loa ngoài các mẹ nhé.

5. GROWTH: BABY AND CHILD CHARTS (miễn phí): theo dõi biểu đồ tăng trưởng của con theo cân nặng, chiều cao, vòng đầu. 

Không chỉ có cân nặng mà các chỉ số chiều cao và vòng đầu của bé cũng quan trọng không kém nhé các mẹ. Hàng tháng các mẹ nhập chỉ số vào app sẽ hiện ra đường tăng trưởng của bé và đối chiếu với các đường tăng trưởng theo chuẩn. Mỗi bé sẽ có 1 kênh tăng trưởng khác nhau, các mẹ đừng so sánh cân nặng của con với các bé khác cùng tháng rồi lo lắng, rồi ép con ăn, rồi 2 mẹ con đều không vui và bé thì từ biếng ăn sinh lý chuyển sang biếng ăn tâm lý thì khổ!!! 

Các mẹ hãy nhìn vào đồ thị của con đi lên tăng dần đều là hoàn toàn yên tâm nhé. Trường hợp đáng lo ngại là khi đồ thị của bé có dấu hiệu tăng vụt bất thường hoặc đồ thị đi xuống thì nên hỏi bác sĩ nhé. 

6. BABY CENTER (miễn phí): app này khá nổi tiếng được các mẹ trên khắp thế giới yêu thích. Mình dùng từ lúc mang bầu cho đến bây giờ chăm em bé vẫn tiếp tục đọc các thông tin ở đây. 

Tất tần tật những gì các mẹ cần đều có trong này, video minh hoạ cũng rất hay. Thời kì mang thai: theo dõi thai nhi phát triển qua từng tuần, nên ăn gì, tránh ăn gì, tư thế nằm ngủ như thế nào để giảm đau lưng, đến tháng này cần làm gì, tháng tiếp theo nên chuẩn bị gì... Sau sinh và chăm em bé: lời khuyên cho mẹ sau sinh, phương pháp vỗ em bé ngủ, nuôi con sữa mẹ, các hoạt động cho em bé theo từng tháng tuổi v.v... Không có thông tin gì là không có, mẹ có thời gian để đọc hết không thôi à.

Hạn chế: App sử dụng tiếng anh.

Các mẹ có thêm những app nào hay hãy tiếp tục comment cùng chia sẻ nha.