Trẻ sơ sinh bị nghẹt mũi, khó bú, khó nuốt thì phải làm sao?

Con của em đc gần 2 tháng rồi. Bé bị nghẹt mũi từ hồi còn trong tháng, em nhỏ nước muối và vệ sinh thường xuyên nên bé cũng đã đỡ hơn. Khoảng 2 tuần nay bé bị nghẹt mũi lại do áp thấp nhiệt đới, mưa gió hoài nên lạnh làm mũi bé nghẹt nhiều. Mỗi lần cho con bú là em bế lên 5p, nhỏ nước muối và làm sạch mũi xong mới cho bú. Vậy mà bé bú vẫn khó khăn, đói bụng cứ nút miết rồi nuốt ko đc đỏ hết cả mặt, gồng người khóc rồi lại há miệng đòi bú. Cứ thế cho đến khi mệt lả ngủ thiếp đi mới bú yên đc.

Bé bị nghẹt mũi nên bú chỉ nuốt kém, bú 1 hơi thì sữa trào ra hết phân nửa. Em vắt sữa ra bình cho bé bú, trước bé chưa bị nghẹt mũi 1 lần bú đc 150- 180ml, giờ 120ml mà bú ko hết lại thêm phần vừa bú vừa nhả. VC em có chở bé đi bs uống thuốc 1 tuần nhưng ko thấy khỏi, mà còn nặng thêm. Giờ em ko cho uống thuốc nữa, cứ nhỏ nước muối liên tục cho con nhưng vẫn ko thấy khả quan. Đêm nhìn con ngủ chốc chốc lại giật mình nhợn ói vì nước mũi chảy xuống cổ mà thấy tội. Em sợ cứ tình trạng này con sẽ bỏ bú rồi suy dinh dưỡng quá. Xin các mẹ nào đã từng trãi qua trường hợp này tư vấn giúp em với. Em nên làm sao để con em mau hết nghẹt mũi, bú tốt lại như trước?

Cảm ơn các mẹ nhiều!