Chào các mom,Bé nhà em mới sinh nay đã được 1 tháng 3 ngày, lúc bé sinh ra em hạnh phúc lắm các mom ạ. Nhưng hạnh phúc chưa lâu thì em nghe được tin như sét đánh ngang tay là Bé nhà em bị hở vòm hầu (bên ngoài không thấy được, khi bé khóc to nhìn vào mới thấy). Qua tìm hiểu thì em biết được bé phải đủ 10kg thì mới được phẩu thuật. Hiện em đã mua bình sữa chuyên dụng cho bé ở Bệnh viện Nhi Đồng 1 cho bé bú, bé nhà em bú dễ bị sặc các mom ạ :(. Em lo lắng lắm và áp lực kinh khủng vì tập 1 chưa có kinh nghiệm gì mà bé lại bị thế. Sắp tới bà ngoại về quê, tự em chăm bé. Vì vậy, em mong nhận được chia sẻ của các mom về kinh nghiệm chăm bé đến lúc đủ 10kg để phẩu thuật. Hiện trong đầu em nhiều lắm những câu hỏi, em liệt kê bên dưới kính mong các mom giúp đỡ em ạ!

1. Bé bú theo sức bé hay phải đủ chuẩn vì em sợ bé sặc, mà bú ko đủ sức bé thì bé lại quấy

2. Lúc bé sặc lên mũi hoặc sặc nhưng chưa lên mũi em phải làm gì?

3. Có cho bé bú trực tiếp vú mẹ hay chỉ bú bình?

4. Em thấy bé thở nhiều khi khò khè và khó thở, em phải làm sao?

5. Bé ăn dặm lúc mấy tháng? Cho bé ăn bình thường hay khác? Giai đoạn ăn dặm cần lưu ý gì? Bé ăn dặm có khó khăn và sặc không ạ?

6. Cho bé khám lúc mấy tháng.

7. Bé nhà các mom mấy tháng được phẫu thuật? Phẩu thuật xong bé có phát triển bình thường không?

8. Chi phí phẫu thuật tốn khoản bao nhiêu?Em rất mong nhận được chia sẻ của các mom để em có đủ kinh nghiệm và động lực để nuôi bé ạ. Em cám ơn các mom rất nhiều