(Webtretho)
Lo sợ và hồi hộp trước đám cưới là một điều rất bình thường mà hầu như cô dâu nào cũng đều gặp phải. Thực tế, nếu bạn không cảm thấy gì thì bạn đúng là trường hợp cực kì hiếm đấy! Cảm giác lo lắng không yên trước khi cưới chính là một phản ứng tự nhiên trước một quyết định quan trọng trong đời bạn – quyết định mở ra một chương mới của cuộc sống đôi lứa.

Đừng để những lo âu làm ảnh hưởng đến tâm trạng, khiến bạn không thể tận hưởng cảm giác hạnh phúc trong ngày trọng đại của mình. Điều bạn cần nhất bây giờ là hãy thư giãn, có thể bạn cần nhờ đến sự trợ giúp của bạn bè, và quan trọng nhất là người bạn đời tương lai, để cùng vượt qua tâm trạng lo lắng này.

Ảnh: Getty Images

Chạy thôi!

Không phải là chạy trốn mà là chạy bộ. Để tâm hồn bạn thư thái và bình tĩnh lại, hãy tìm một công viên thoáng mát, yên tĩnh để chạy bộ. Các hoạt động thể chất, đặc biệt là chạy thả lỏng nhẹ nhàng có rất nhiều lợi ích trong việc giảm căng thẳng, lo âu. Tập thể dục giúp cơ thể giải phóng endorphins giúp cân bằng tâm trạng, đốt cháy các loại hormone nào gây stress, trả lại tình trạng bình tĩnh và đầu óc thanh thản cho bạn.

Giải tỏa với bạn bè

Lo sợ là một loại cảm xúc gây ảnh hưởng, thậm chí làm thay đổi cách bạn nhìn nhận những mặt khác trong cuộc sống. Ví dụ thực chất bạn chỉ thấy lo khi phải xuất hiện và trở thành tâm điểm thật xinh đẹp trong buổi tiệc rất nhiều người, nhưng nỗi lo ấy có thể khiến bạn cảm thấy như mình đang rất lo lắng về cuộc hôn nhân này. Chính vì thế, hãy giải tỏa tâm trạng của mình bằng cách hẹn hò với hội bạn. Đây là một cách tốt để giảm thiểu các căng thẳng do đám cưới gây ra, và đồng thời cũng giúp bạn có thể nhìn nhận lại mọi việc một cách rõ ràng hơn.

Lập kế hoạch nhỏ lẻ

Sự mơ hồ, không chắc chắn là một trong những nguyên nhân gây nên tâm trạng lo sợ trước khi cưới. Bạn có dự định gì sau chuyến trăng mật? Khi nào có con đầu lòng? Tiết kiệm tiền mua nhà? Thay đổi công việc mới? Tất cả kế hoạch đều to lớn và quan trọng khiến bạn càng trở nên căng thẳng hơn. Dừng lại một chút nào. Thay vì lo quá xa và tự làm mình căng thẳng bởi những kế hoạch dài hạn, không biết bao giờ mới có thể hoàn thành, sao bạn không lập ra những kế hoạch nhỏ vui vẻ hơn trước mắt nhỉ? Lên kế hoạch hẹn hò ở một nhà hàng mới, kế hoạch cho những bất ngờ dành cho chàng, kế hoạch khám phá lớp hội họa mà cả hai cùng yêu thích… Những kế hoạch nhỏ này sẽ giúp bạn lấy lại sự cân bằng, tự chủ trong cuộc sống cũng như sẵn sàng đón chờ những điều lớn hơn sắp tới.

Thư giãn với những sai sót nhỏ

Không bao giờ có một đám cưới hoàn hảo, trừ khi bạn thay đổi một chút về khái niệm đó. Bạn và người bạn đời nên tìm cách để khiến những sai sót nhỏ trong đám cưới của mình trở nên vui vẻ hơn. Một đóa hoa cưới không được tươi cũng đâu thể làm mất đi vẻ ngoài rạng rỡ của bạn đúng không nào?

Sự gắn kết với người bạn đời tương lai

Dưới áp lực và căng thẳng khi thực hiện kế hoạch đám cưới, bạn sẽ rất dễ trở nên xa cách với chính người bạn đời yêu thương của mình. Hãy có những buổi tối hẹn hò thật lãng mạn, đi ăn tối hoặc cùng xem phim tại nhà, tạo nên khoảng không gian riêng thân mật cho cả hai. Và nếu bạn có bất cứ vấn đề băn khoăn nào cho đám cưới sắp tới, đây sẽ là thời điểm thích hợp để bạn trình bày thẳng thắn, cởi mở với chàng. Cả hai cùng nhau vượt qua những khó khăn ngay từ lúc khởi đầu này, đó là một tín hiệu tốt cho cuộc hôn nhân của bạn.

Thiền và thở

Phương pháp này được áp dụng rất nhiều để giúp cho tâm hồn được thanh thản, cơ thể được thư giãn. Bạn hãy tập trung vào nhịp thở của mình, thở ra, hít vào đều đặn trong tư thế ngồi khoanh chân hoặc nằm thẳng trên giường. Bằng cách này, đầu óc bạn có thể được thanh tịnh hơn, nhịp thở đều giúp cơ thể thư giãn và bình tĩnh hơn. Đừng quên một chút tinh dầu thơm tự nhiên như mùi hoa oải hương, hoa lài, cúc La Mã, húng quế… sẽ có tác dụng thư giãn đầu óc rất tốt. Bạn cũng có thể bôi ít tinh dầu lên cổ tay để có thể hửi bất cứ khi nào, thắp nến thơm hoặc pha một tách trà hoa cỏ để có thể hít hà hương tự nhiên nồng ấm.

Đừng tự ép mình

Cảm thấy lo sợ một chút cũng chẳng sao bạn ạ. Sự lo lắng trước khi cưới này thường đi kèm với cảm giác phấn khích và niềm vui. Và cũng hoàn toàn bình thường khi bạn suy nghĩ và có những băn khoăn về cuộc hôn nhân sắp tới của mình, nó chẳng có nghĩa là bạn không muốn kết hôn nữa. Do đó, bạn cần hiểu rõ vấn đề mình đang gặp khúc mắc, trò chuyện với người đáng tin cậy và tìm cách vượt qua. Sự có mặt của vị hôn phu vào lúc này là vô cùng cần thiết, hãy chia sẻ với chàng khó khăn của bạn.

Tìm sự giúp đỡ

Bạn chẳng phải siêu nhân để có thể tự lo tất tần tật mọi thứ trong đám cưới của mình được; trong khi đó, những người thân yêu, bạn bè cũng đang vô cùng hào hứng để có thể giúp đỡ bạn khi cần thiết. Hãy nhờ đến họ, tự giải thoát mình khỏi những căng thẳng, mệt mỏi không đáng có.

Nuông chiều bản thân

Một buổi massage toàn thân, đắp mặt nạ, thậm chí là chăm sóc móng ở tiệm spa có thể tạo nên những điều kì diệu để giảm stress. Khi quá mệt mỏi, bạn đừng nghĩ làm những việc trên là “hoang phí” mà đó là những điều cấp thiết để giúp bạn cân bằng và tập trung tốt hơn trong việc mình đang làm. Nếu bạn không có điều kiện đi spa thì đứng dưới vòi sen hoặc ngâm mình trong bồn nước nóng cũng có thể xóa tan đi ưu phiền.

Chúc bạn sớm lấy lại “phong độ” để trở thành cô dâu xinh đẹp và lộng lẫy nhất của chàng nhé!