Chuyện biếng ăn, nôn ói của con luôn là vấn đề khiến bà mẹ nào cũng lo sợ. Một bài viết tâm sự của thành viên cho thấy con trẻ nôn, ọe khi ăn, không hoàn toàn là vấn đề sức khỏe hệ tiêu hóa mà đôi khi là do tâm lý. Mẹ cần làm gì với trường hợp đó?

“Bé Na nhà mình từng khiến mình rất hoang mang, lo lắng. Bé cứ lắc đầu, không chịu ăn. Mình cũng ráng làm món nọ món kia nhưng công vã tràng. Không biết các mẹ khác gặp trường hợp này sẽ làm gì. Mình thì ban đầu dụ dỗ, dẫn bé ra công viên gần đó đút ăn, được một vài bữa, bé lại không chịu hợp tác, chỉ chơi chứ không ăn. Một lần nọ, do bực mình quá nên mình ép bé ăn cho bằng được, kết quả là bé bị ói. Nhìn thấy mặt bé đầy cơm, nước mắt nước mũi tèm lem kêu khóc “mẹ ơi, mẹ ơi”, mình ân hận quá cũng bật khóc. Ba bé thấy vậy cũng nóng ruột, la mình sao cứ ép con. Mình cũng thương con lắm chứ, thấy con khóc ai mà không xót nhưng nhìn con biếng ăn, nhỏ gầy, mình lại càng lo hơn.

Kể từ đó trở đi, hễ Na không muốn làm gì theo ý mẹ là bé cứ giả ói. Mới đầu mình còn nghĩ bé ói thật. Nhiều lần như vậy mình mới tá hỏa nhận ra: bé đã biết điểm yếu của mẹ nên “bổn cũ soạn lại” hoài.

Khi tâm sự với cô bạn thân, cô ấy giới thiệu cho mình học khóa dọc về cách dạy con trên Kyna.vn. Hồi đầu nghe “học cách dạy con”, mình thấy rất phí tiền, bày vẽ, nhưng nể bạn nên đăng kí học thử. Dù sao cũng học online, học phí cũng không bao nhiêu. Vậy là tối hôm đó, sau khi cho Na ngủ, mình nằm dài trên giường, tai cắm ear-phone, tay cầm Ipad, rồi chẳng rõ từ lúc nào, từng lời truyền đạt của thạc sĩ Trần Thị Ái Liên khiến mình tập trung, những gì chị giảng dạy, tưởng như rất bình thường nhưng có lẽ do áp lực khi làm mẹ quá nặng khiến mình cứ thế quên đi. Và mình hiểu ra, mình sai nhiều lắm.

Nhờ có khóa học “Cho con ăn đúng cách”, mình biết được: Nếu với người lớn việc học, việc làm là nghiêm túc thì với trẻ con, việc chơi là nghiêm túc. Vì vậy mà mình tập theo cách cô dạy, biến bữa ăn thành trò chơi. Để Na tham gia vào bếp cùng mẹ, cùng chọn món ăn này, cùng đi chợ, cùng làm những việc nho nhỏ có thưởng. Rồi trình bày đồ ăn sao cho hấp dẫn bé, để mỗi món ăn là một câu chuyện khiến bé muốn khám phá tới cùng. Bây giờ chưa đến lúc ăn cơm mà con bé cứ háo hức hỏi mẹ nọ kia, mình vui lắm. Rồi thì mình cũng không còn lo lắng khi bé ăn ngày toàn rau, ngày toàn thịt… bởi biết rằng chu kỳ dinh dưỡng của trẻ là 1 tuần chứ không phải 1 bữa hay 24 giờ.

Một ít chia sẻ nhỏ của mình, :D hihi, trải nghiệm thú vị và rất bổ ích cho hành trình làm mẹ mà mình ban đầu còn bỡ ngỡ. Mong rằng cũng sẽ giúp được các mẹ nhà mình nha :D”

Nguồn: kyna.vn cung cấp.