Bác sĩ ơi em mới làm mẹ lần đầu rất nhiều điều bối rối, em không biết có nên tắm cho con mỗi ngày hay không? Thật sự e rất rối!

hình ảnh

Bs.CKII.Hoàng Quốc Tưởng - BV Nhi đồng 2

Chắc hẳn có người sẽ cười phá lên “vậy mà cũng hỏi”. Nhưng xin thưa, không cần phải là lần đầu đâu, cả lần hai, lần ba, lần thứ n trong cuộc đời làm mẹ. Bạn vẫn luôn có những câu hỏi như vậy, thậm chí lặp đi lặp lại rất nhiều lần.

Hồi xưa, mình nghe những câu như vậy, cũng mắc cười. Nhưng càng làm việc nhiều với các mẹ, mình càng cảm thông. Không phải nói suông đâu nhé! Bởi vì, chính quá nhiều lời bàn tán ra vào, những mẹo dân gian được truyền từ đời này qua đời khác mà chưa bao giờ kiểm chứng, và cũng bởi xuất phát từ sự lo lắng cho những bé nhỏ của mình. Sợ rằng sẽ sai, sẽ ảnh hưởng đến con, rồi mình lại hối hận. Nhiều khi đi gặp Bác sĩ Tưởng về tự tin lắm, nhưng vài ba ngày lại trở lại như cũ. Nên thôi thay vì cười thì giờ ráng nói đi nói lại. Nói trực tiếp cho đến lên truyền hình, nói từ facebook qua TikTok, nói cho đến khi hết làm nghề thì sẽ không nói nữa!

Da trẻ sơ sinh và trẻ nhỏ khi mới sinh ra đời, đủ thứ luôn nha, nào là bớt da, ban da, mụn mủ, khô da…..nhưng đa phần đều lành tình, sẽ cải thiện dần theo thời gian. Cũng đúng thôi! Như các cơ quan khác trong cơ thể, cần thời gian để hoàn thiện, da của trẻ nhỏ cũng vậy. Với lớp tế bào sừng ít, mỏng, thiếu độ ẩm, cộng với hệ miễn dịch chưa hoàn thiện nên da trẻ rất dễ bị tác động bởi các tác nhân bên ngoài. Do đó phải chăm sóc da cho trẻ ngay từ khi sinh ra, nhưng phải đúng và phù hợp.

hình ảnh

Với lớp biểu bì mỏng hơn 20% và lớp sừng mỏng hơn 30% so với người lớn, làn da bé luôn cần được chăm sóc dịu lành từ phút đầu tiên.

Trái với suy nghĩ thông thường, việc tắm cho trẻ không bắt buộc mỗi ngày. Khuyến cáo chung trung bình 2-3 lần/tuần để tránh khô da, nhất là với những bé bị chàm. Nếu trẻ nôn trớ, mình chỉ cần dùng khăn lau sạch những vùng cần thiết như mặt, cổ, vùng da bọc tã, và chùi sạch vùng bị dây sữa là được rồi, mẹ nhé! Đương nhiên, nếu thời tiết nóng nực quá, bé ra mồ hôi nhiều, dơ mình vẫn có thể tắm mỗi ngày, cũng không sao. Chỉ là mình đừng cứ áp lực là phải tắm mỗi ngày là được.

Có nên dùng sữa tắm cho trẻ hay không? Tắm bằng nước sạch chỉ lấy được khoảng 65% các chất dầu, bẩn trên da. Do đó vẫn nên dùng sữa tắm. Tuy nhiên, nên nhớ chọn sữa tắm có tính dưỡng ẩm cao, không quá thơm, không quá nhiều chất bảo quản, không tạo bọt, có độ PH từ 5.5 -6 phù hợp với da của bé là được.

Nước tắm như nào là phù hợp? Trong tháng đầu sau sinh, nhiệt độ nước tắm lý tưởng nhất là khoảng 38 độ C bởi vì trẻ dễ bị mất nhiệt qua da, và dễ bị ảnh hưởng không tốt khi mất nhiệt. Quá nóng hoặc quá lạnh đều có thể gây phỏng nhiệt.

Tắm thời điểm trong ngày? Thật sự chưa ghi nhận sự khác biệt. Có một số nghiên cứu cho thấy việc tắm trước ngủ có thể cải thiện chất lượng giấc ngủ cho con. Theo Bác, cứ chọn thời điểm nào rảnh rang trong ngày để tận hưởng khoảnh khắc vui vẻ cùng con trong khi tắm. Nhưng nhớ đừng tắm ngay sau khi con bú vì trẻ dễ bị nôn trớ khi tắm các bố mẹ nhé!

Sau khi tắm xong, có cần dưỡng ẩm da cho con không? Việc dưỡng ẩm cho con là cực kỳ cần thiết, ngay cả khi con bạn không có các vấn đề bệnh lý về da. Chọn sản phẩm dưỡng ẩm đáp ứng được 5 yếu tố: lành tính, mềm mượt, không kích ứng, giữ ẩm và che chở màn ẩm tự nhiên. Nên chọn các sản phẩm từ những thương hiệu uy tín được các Bác sĩ nhi khoa tin dùng là được.

hình ảnh

Chăm bé mỗi ngày với sữa dưỡng thể dành riêng cho bé giúp nuôi dưỡng tế bào da non nớt, cấp ẩm và bảo vệ bé khỏi các dấu hiệu hăm, mẩn ngứa. Mẹ có thể kết hợp massage da bé với lotion sẽ giúp bé thư giãn và có giấc ngủ sâu hơn.

Thông tin không quá mới, nhưng lâu lâu phải nhắc để các bố mẹ không quên. Sắp tới Bác sẽ tham gia giải đáp thắc mắc các vấn đề về da của trẻ, mọi người nhớ đón xem để đặt câu hỏi nhé, biết đâu được quà từ Bác sao. Vậy nhé!

Nguồn do Cetaphil cung cấp