Từng áp lực đến mức khủng hoảng vì con không chịu ăn, còi cọc, mẹ Bống Bi nghiệm ra 3 chân lý để chia sẻ cho các mẹ áp dụng từ lúc mang bầu cho tới khi con ăn dặm, vì một tương lai: Nuôi con không phải là cuộc chiến!

"Vạn sự khởi đầu nan" - mẹ Bống Bi thấy câu nói này thật đúng với mình, nhất là trong hành trình bỉm sữa nuôi hai con nhỏ.

“Mình sinh con gái đầu lòng - bé Bống - khi 25 tuổi. Không quá trẻ nhưng vốn sống của mình lúc đó chưa nhiều nên hành trình làm mẹ vô cùng vất vả. Con biếng ăn, chậm lớn, các chỉ số về chiều cao, cân nặng đều dưới chuẩn và còi cọc hơn các bé cùng độ tuổi. 

Mình đến giờ vẫn nhớ như in thời kỳ Bống ăn dặm, mỗi bữa ăn kéo dài gần 2 tiếng, con chỉ ngậm cháo mà không chịu nuốt. Bống lúc 1 tuổi chỉ nặng 6,7kg và chiều cao xấp xỉ 70 cm. Mình đã cảm thấy như bị “trầm cảm” vì nuôi con mãi chẳng lớn mà phải đối diện với những lời cật vấn từ mọi người: “Sao để con gầy thế?” , “Sao không cho con ăn nhiều đồ bổ dưỡng hơn?”…

Bởi thế, ngay từ lần mang bầu em thứ hai – bé Bi, mình đã đặt mục tiêu “không đi vào vết xe đổ”. Mình tìm đọc nhiều sách về nuôi dạy trẻ, học hỏi kinh nghiệm của các mẹ đi. Bây giờ, em Bi 8 tháng đã ăn dặm thuần thục, nhanh nhẹn, cứng cáp nên  mình tự tin chia sẻ với các mẹ bí quyết của mình.”

1. Ăn uống lành mạnh khi mang bầu

Qua 2 lần mang bầu, mẹ Bống Bi nhận thấy thai giáo rất quan trọng. Em bé ở trong bụng mẹ đã có thể cảm nhận và hiểu được những "thông điệp" mẹ nhắn gửi.

“Mình kỳ vọng em Bi ra đời có thể ăn được đa dạng thực phẩm nên lúc mang bầu, bản thân mình cũng lập kế hoạch bổ sung dinh dưỡng khoa học hơn lần bầu Bống. Mình kiểm soát cân nặng suốt thai kỳ chỉ tăng 10-12 kg và các bữa ăn thường xuyên có chất sắt (trứng, thịt bò, rau dền...), chất đạm (thịt cá, trứng, sữa...), canxi (sữa, sò, nghêu...). Mình ăn nhiều lần trong ngày, luôn lựa chọn nguồn thực phẩm tươi mới, rõ nguồn gốc, xuất xứ.”

2. ‘Chuẩn’ ngay từ những bữa ăn dặm đầu tiên

“Trong khi nhiều mẹ cho rằng những bữa ăn dặm của con chỉ là để bé làm quen với thức ăn đặc (sệt) hơn sữa thì mình lại thấy nó có ý nghĩa quan trọng hơn nhiều, quyết định tới thái độ của con với chuyện ăn uống về lâu dài. Do đó, ngay từ những buổi ăn dặm đầu tiên khi Bi 6 tháng tuổi, mình đã rất "khó tính" để con thực sự được "thưởng thức" món ngon chứ không phải chỉ là "ăn cho no bụng".

hình ảnh

Lựa chọn cháo tươi cho bé ăn dặm, mẹ Bống Bi có nhiều thời gian để chơi cùng con và chăm sóc bản thân.

Bi ăn dặm cũng là lúc mình đi làm trở lại, nên mình tự nhủ phải tìm ra phương án để vừa tốt cho con vừa không khiến mẹ bị áp lực. Mình rất thích cách tổ chức cuộc sống và quan điểm nuôi dạy con của mẹ Nhật nên đã tìm hiểu, học theo. Mình thấy họ mua cháo tươi Meiwa cho con, vẫn đảm bảo dinh dưỡng, an toàn thực phẩm mà lại giúp người mẹ có thời gian rảnh để chơi hoặc đọc sách cùng con. Cuộc sống từ đó luôn đầy ắp tiếng cười.

Tìm hiểu kỹ hơn, mình biết được cháo tươi được nấu bằng các nguyên liệu tươi ngon nhất, nêm nếm vừa miệng, không sử dụng chất bảo quản, màu, hương liệu nên cực kỳ an toàn cho sức khỏe. Mỗi gói cháo được định lượng muối và chứa hàm lượng tinh bột, chất xơ, vitamin nhóm B, D, E, canxi... phù hợp với độ tuổi là 6-8 tháng hay từ 12 tháng để không ảnh hưởng tới hệ tiêu hóa còn non nớt của bé. Độ tươi ngon và giá trị dinh dưỡng của cháo tươi Meiwa được giữ lại nguyên vẹn nhờ công nghệ đóng gói Retort Nhật Bản. Trước khi ăn, chỉ cần ngâm gói cháo trong nước sôi khoảng 60 giây hoặc quay lò vi sóng gói cháo khoảng 50 giây là có ngay bát cháo nóng sốt cho bé.

Tất cả các tiêu chí trên đều phù hợp với những điều mình mong muốn ở bữa ăn của con. Cháo tươi Meiwa xuất xứ Nhật Bản, là sản phẩm do tập đoàn NISSUI sản xuất, hiện đã được Công ty Lê Mây phân phối tại Việt Nam nên mình cũng không gặp phải cảnh khan hàng, đội giá giống như mua sản phẩm xách tay.”

3. Bữa ăn của con để con làm chủ

“Mình chỉ xúc cháo cho Bi thời gian đầu khi kỹ năng cầm, nắm của con chưa thành thạo. Quá trình này kéo dài khoảng 1 tháng. Khi con 7-8 tháng, cứ tới giờ ăn là mình cho con ngồi vào ghế và ăn chung với cả nhà. Con được tự xúc cháo của mình trong 5-10 phút đầu giờ nên cũng vui vẻ, hứng khởi với chuyện ăn uống hơn. Sau đó, mình xúc hỗ trợ con để con ăn hết bát cháo và không bị đói bụng.

hình ảnh

Mỗi bữa ăn như vậy mình giới hạn thời gian khoảng 20-25 phút, tuyệt đối không kéo dài và nói "Không" với tivi, ipad, điện thoại dễ khiến con hình thành thói quen ăn ngậm, ăn lâu.

Mình rất thích chia sẻ những kinh nghiệm khi nuôi con nhỏ và mỗi lúc nói về chuyện ăn dặm, mọi người hay hỏi mình: "Con biếng ăn là vấn đề của con hay do cha mẹ?". Mình luôn tôn trọng mọi quyết định của con và cho rằng nuôi con là đồng hành cùng con chứ không phải dùng quyền uy để áp đặt con - ngay cả với chuyện ăn uống. Tuy nhiên, để có thể trở thành "người bạn đồng hành tốt" của con thì chính bản thân người mẹ cũng cần trau dồi hiểu biết, liên tục cập nhật thông tin mới để hiểu được tâm lý, nhu cầu, sở thích của con. Chúc các mẹ thành công!”

Nguồn do Cháo tươi Meiwa cung cấp