Có bao giờ bạn tự hỏi, vì sao đã kiêng cữ và tập luyện thể thao chăm chỉ nhưng cân nặng vẫn không có dấu hiệu giảm xuống? Nguyên nhân có thể do bạn đã áp dụng sai những phương pháp giảm cân khiến cân nặng vẫn mãi “dậm chân tại chỗ”.

hình ảnh

Chắc hẳn nhiều chị em phụ nữ đã và đang áp dụng các phương pháp giảm cân từ ăn kiêng tinh bột, chất béo, tập gym, yoga hay dùng thuốc. Tuy nhiên không phải phương pháp nào cũng mang lại hiệu quả như bạn mong đợi. Thậm chí, nếu không thực hiện đúng cách nó còn có thể mang lại tác dụng “ngược” cho sức khỏe.

1. Giảm cân là một chặng đường dài, đừng vội vã rút ngắn quá trình

Vì muốn giảm cân nhanh chóng, nhiều chị em đã tìm đến các phương pháp chưa được kiểm chứng trên mạng. Bạn nên nhớ rằng giảm béo không phải chuyện một hai ngày, đó là cả một con đường dài mà bạn cần phải nỗ lực tối đa mới đạt được kết quả.

2. Nguyên tắc ra - vào, lượng hấp thụ luôn phải ít hơn lương tiêu hao

Giống như việc tiêu xài và thu nhập của bạn vậy, nếu bạn chi nhiều hơn bạn thu thì ngân sách sẽ bị thất thoát. Điều này cũng áp dụng với giảm cân, ví dụ, cơ thể bạn tiêu hao khoảng 2.000 calories mỗi ngày và bạn nạp ít hơn 2.000 calories thì cơ thể bạn bắt buộc phải tiêu hao năng lượng dự trữ trong người, khiến bạn giảm cân. Ngược lại, nếu bạn vẫn vô tư nạp năng lượng vào cơ thể một cách không kiểm soát, phần dư thừa sẽ được tích tụ lại dưới dạng mỡ gây thừa cân béo phì.

hình ảnh

Thực tế, không có một thực đơn giảm cân nào hoàn toàn tốt và phù hợp với tất cả mọi người. Muốn xây dựng cho mình một thực đơn giảm béo hiệu quả thì dù lựa chọn phương pháp nào, bạn phải luôn nắm chắc nguyên tắc bất biến chính là tổng lượng calories nạp vào luôn phải thấp hơn tổng lượng calories tiêu hao.

3. Vận động mọi lúc và mọi nơi

Nếu ăn kiêng giúp bạn giảm bớt lượng calories nạp vào cơ thể thì vận động sẽ giúp năng lượng dư thừa được tiêu thụ nhanh hơn. Nếu bạn không có thời gian đến phòng gym thì có thể tập luyện thể thao tại nhà hoặc đi cầu thang bộ lên xuống chỗ làm, chăm làm việc nhà hơn. Vận động không chỉ đốt mỡ hiệu quả, mà còn giúp bạn thư giãn, đầu óc tỉnh táo và lạc quan hơn.

hình ảnh

Theo các chuyên gia, tập gym không chỉ giúp đốt cháy mỡ thừa mà còn giúp tăng cơ, cải thiện vóc dáng. Ngoài ra, các bài tập đơn giản tại nhà như tư thế squat đơn giản, động tác tập plank, hay các bài tập về tim mạch cardio… cũng đem lại hiệu quả đốt mỡ cao, giúp bạn nhanh chóng tìm lại vóc dáng thon gọn.

4. Sử dụng các loại thuốc hỗ trợ giảm cân

Có thể nói, ăn kiêng và kiềm hãm cơn thèm ăn là thử thách khó vượt qua nhất với đa số chị em. Đây cũng chính là nguyên nhân chủ yếu khiến kế hoạch giảm cân của hội chị em “phá sản” vì không thể từ chối trước sự cám dỗ của các món ngon. Vậy làm thế nào để không quá khắt khe với bản thân mà vẫn giảm cân hiệu quả?

hình ảnh

Câu trả lời chính là sử dụng thuốc để hỗ trợ quá trình giảm cân. Thuốc giảm cân được xem là người bạn đắc lực giúp giảm cân hiệu quả nếu bạn chọn đúng sản phẩm phù hợp, đồng thời phải đảm bảo thuốc đã được Bộ Y tế kiểm định chất lượng, có nguồn gốc xuất xứ rõ ràng.

Khi lựa chọn thuốc giảm cân, nếu không có sự chỉ định của bác sĩ thì bạn nên tránh lạm dụng thuốc có chứa thành phần tác động vào hệ thần kinh trung ương như phentermine. Đặc biệt, không sử dụng các loại thuốc có chứa sibutramine. Chất này đã bị FDA (Cục Quản lý Dược phẩm và Thực phẩm Hoa Kỳ) cấm sử dụng và Bộ Y tế Việt Nam cấm lưu hành do có tác dụng không mong muốn.

Thay vào đó, để cải thiện tình trạng béo phì và ngừa tăng cân trở lại bạn nên kết hợp thuốc hỗ trợ giảm béo có chứa hoạt chất orlistat cùng với chế độ ăn giảm nhẹ calo. Điểm cộng của hoạt chất orlistat là không tác động vào hệ thần kinh trung ương mà chỉ tác động vào đường tiêu hóa. Cụ thể, cơ chế hoạt động của orlistat chính là ức chế các enzyme phân hủy chất béo ở thành ruột, chất béo không được hấp thụ không thể chuyển hóa thành mỡ, sau đó sẽ được thải trừ qua hệ bài tiết.

ODISTAD 120 là thương hiệu thuốc điều trị béo phì và ngừa tăng cân trở lại hiệu quả, an toàn. Hoạt chất Orlistat giúp ức chế các enzym phân hủy chất béo trong chế độ ăn uống, hạn chế thành ruột hấp thụ và chuyển hóa thành mỡ, hỗ trợ tối ưu quá trình giảm cân. Dùng orlistat kết hợp với chế độ ăn uống hợp lý cũng có thể giúp ngăn ngừa tăng cân trở lại sau khi đã giảm cân.

ODISTAD 120 được sản xuất bởi Nhà máy dược phẩm Stellapharm. Các sản phẩm của Stellapharm hiện đang được tin dùng bởi hàng triệu bệnh nhân tại hơn 50 quốc gia trên toàn thế giới.

Số giấy xác nhận: 314/2020/XNQC/QLD

Nguồn do Odistad cung cấp