Chào các thành viên thân mến,

Thời gian gần đây, các topic về việc nuôi con bằng sữa mẹ đang được các thành viên rất quan tâm, và BTC có nhận được shia sẻ của nickname XukaNho như sau:

“Như tiêu đề, mình mong muốn chia sẻ tất cả những kinh nghiệm nuôi con bằng sữa mẹ. Kinh nghiệm này mình đã đúc kết khi nuôi 2 chị em bé Cỏ Lau. Cỏ Lau nhà mình bây giờ đã được 2 tuổi. Chiều cao và cả cân nặng thuộc loại tốt và mình vẫn đang ngày qua ngày tiếp thu kinh nghiệm từ những người đi trước, qua sách vở, báo chí và cả những công cụ hỗ trợ để mình có thể được nuôi con tốt.

Có một số mẹ do cơ địa khác nhau, nên khá khó khăn trong việc nuôi con bằng sữa mẹ. Mình hồi trước cũng rất vất vả với những chuyện này, nên mách mẹ một số kinh nghiệm.

Làm mẹ rồi mới biết, nuôi con bằng sữa mẹ - không phải muốn là được. Đủ thứ khó khăn mà mẹ phải gặp hàng ngày. Nào là mẹ gặp hậu sản, đau thấu ruột gan, khó mà cho bé bú được, nào là tâm lý thiếu sữa, stress vì sao sữa ít ra, xoay kiểu gì cũng không có đủ sữa cho con, nào là bận rộn đi làm, loay hoay giữa con và công sở, mệt mỏi sau sinh rồi những thay đổi tâm lý mà bà mẹ nào cũng đối mặt…Bao nhiêu đó khiến sức lực của một bà mẹ bình thường, nếu không có sự chung sức từ gia đình, từ các sản phẩm hỗ trợ thì khó mà nuôi con bằng sữa mẹ.

Nếu nuôi con bằng sữa mẹ hoàn toàn tới 6 tháng thì tốt cho bé quá. Nhưng nếu được, nuôi bằng sữa mẹ tới tròn 2 tuổi thì còn tốt hơn. Như vậy nghĩa là mẹ đã cho con sự khởi đầu tốt nhất rồi đấy.

Đối với những mẹ nào sữa chảy ra quá nhiều, xin đừng phí phạm những dòng sữa tự nhiên đấy ạ. Còn ai nghĩ mình thiếu sữa, cai sữa sớm thì cũng hãy khoan. Các mẹ có thể mua một chiếc máy hút sữa, loại bằng tay hay loại máy cũng được để có thể hút sữa ra. Hiện nay trên thị trường bán khá nhiều loại máy hút sữa. Sinh đứa đầu, mình không để ý lắm tới sản phẩm đang dùng, xài được 1 thời gian thì thấy máy chạy yếu và thô cứng quá, xài đau ngực mẹ mà không thoải mái gì cả nên khuyên các mẹ nên chú ý kỹ hơn để mua đúng máy hút sữa chuẩn nhất.

Khi học ở lớp tiền sản, các chuyên gia có khuyên nên chuẩn bị sẵn máy hút sữa có lực hút mạnh, máy cần đệm mát-xa mềm mại, khi áp vào bầu ngực thì nhẹ nhàng, êm ái, thiết kế sao đó để mẹ dùng phải thoải mái, ngồi không cần nghiêng về phía trước thì mới kích thích sữa tiết ra nhiều hơn hoặc có thể hút sữa dễ dàng, càng vắt càng ra nhiều sữa. Qua tìm hiểu kỹ thì mình được biết máy hút sữa Philips Avent có đầy đủ những yếu tố mà Bác sỹ tư vấn lại có xuất xứ từ Anh quốc, được nhiều bà mẹ trên thế giới tin dùng, được đánh giá cao qua những kiểm nghiệm lâm sàng, mình mới yên tâm!.

Đối với những mẹ nào mà khá bận rộn vì công việc hoặc không muốn vòng 1 của mình bị xấu đi, các mẹ có thể dùng máy hút sữa để làm công cụ giúp nuôi dưỡng con dài lâu.

Đây là những điều mình muốn chia sẻ với các bạn, mình sẽ chia sẻ thêm ở trong topic này nữa, nếu nhận được sự ủng hộ từ các mẹ. Các mẹ có kinh nghiệm trong việc nuôi con bằng sữa mẹ vào đây thảo luận nào.

Bạn nào có kinh nghiệm về vấn đề này hãy cùng nhau thảo luận nhé.

Thân,

Thongtin_Sukien