Mình mở đề tài này vì mình vẽ rất xấu và thường xuyên phải xấu hổ vì điều này. Môn tạo hình là môn quan trọng, vì nó giúp trẻ rèn khả năng sáng tạo, một điều mà học sinh VN hay thiếu. Hồi đi học cấp 1,2 thì chẳng được học gì cả, cô giáo chỉ bắt nào là trang trí hình tròn, hình vuông gì gì đó, nhưng mà chỉ giao bài cho học sinh rồi đi ra ngoài nói chuyện với cô giáo khác. Ấn tượng về giờ học vẽ chỉ còn như thế. Rồi môn kỹ thuật thì sợ cô như sợ cọp, chỉ trông chờ bố mẹ làm bài cho rồi mang đến nộp. Đến khi đi học nước ngoài, mỗi khi phải thể hiện (bắt buộc) trước lớp về tài năng vẽ của mình thì lại thấy xấu hổ quá. Tất cả học sinh quốc tịch khác vẽ đều đẹp (theo tiêu chuẩn của mình), riêng dân ta thì xấu quá. Bọn nó hỏi mày không được học vẽ à, thì trả lời bừa là chưa được học. Cô giáo kết luận: Thảo nào bọn mày làm bài chẳng sáng tạo gì cả, và dân mày chẳng làm được cái gì của mình cả.

Huhu, mình thì cứ nghĩ đó là môn phụ chẳng cần thiết. Nhưng mà với cái kiểu dậy ở các trường của mình thì đời con mình cũng sẽ tiếp tục như thế thôi