Đại dịch covid 19 khiến cho các con hầu như chỉ ở nhà không được ra ngoài vui chơi. Giáo dục trẻ em là điều không chỉ phụ huynh, gia đình, nhà trường mà cả xã hội đều quan tâm. Các em nhỏ ngoài giờ học trên lớp còn học thêm các lớp bên ngoài như tiếng anh, lớp năng khiếu, nghệ thuật… Trang bị những kiến thức trên lớp là rất cần thiết nhưng chính vì thế mà thời gian để các em được vui chơi bên ngoài cũng ít đi, đặc biệt là với những trẻ em ở thành phố. 

Các mẹ có con trong độ tuổi tiểu học có thể lựa chọn cho con hoạt động trải nghiệm trong ngày tại trung tâm của Hà Nội. Đây là một hoạt động rất ý nghĩa vừa chơi, vừa học, tìm hiểu lịch sử nghìn năm của thủ đô. Địa điểm tổ chức của hoạt động cũng rất thuận tiện cho việc di chuyển trong ngày do nằm ngay trong khu vực quận Ba Đình, Hà Nội. 

Chương trình ngoại khóa này đã nhận được sự ủng hộ của không chỉ các em học sinh mà cả của các phụ huynh và các thầy cô giáo. Hoạt động đó là hoạt động trải nghiệm trong chương trình "Em làm nhà khảo cổ" tại Khu Trung tâm Hoàng thành Thăng Long - Hà Nội. Địa chỉ số 19C Hoàng Diệu, Ba Đình, Hà Nội.