Các mẹ ơi,khoảng 3 năm trở lại đây thi lấy chứng chỉ âm nhạc của The Associated Board of the Royal Schools of Music (ABRSM) đã được tổ chức ở HN,chủ yếu là học sinh các trường Quốc tế,UNIS và một số học sinh các trường phổ thông ở HN tham gia.Theo kinh nghiệm của mình chương trình thi này khá hay vì tạo cho các con có một mục đích phấn đấu trong việc học đàn,cho dù học chơi,học không chuyên các con vẫn có thể có chứng chỉ (mà chứng chỉ này lại được công nhận trên toàn thế giới),sẽ có lợi cho bé nào muốn bổ sung vào "hồ sơ" đi du học sau này của mình một chứng chỉ âm nhạc quốc tế.Ở tất cả các trình độ các con sẽ thi đủ các kỹ năng về diễn tấu,thị tấu (Sight-read) và phần luyện tai nghe (Aural Test).

+3 bài thi chính (lựa chọn tùy ý một bài trong mỗi nhóm A và B và C)

+Scale (Gam,kỹ thuật):tùy theo trình độ sẽ có yêu cầu các gam khác nhau (Mình thấy trình độ 1-2 gam còn dễ,lên đến 3-4 và nhất là 5 thì gam đòi hỏi khá cao:trọn bộ 24 Gam phải tập)

+Sight-Read: cũng tùy theo từng trình độ khác nhau sẽ có độ khó khác nhau

+Aural Test :Kiểm tra về tai nghe,xướng âm,lý thuyết âm nhạc tổng hợp

Trên đây là 4 phần các con sẽ thi trong từng trình độ.

Mình đã post một bài về thi ABRSM nhưng chắc là nói nhiều thông tin về tổ chức này quá nên bị delete:Embarrassment:,hy vọng bài này không vi phạm nội quy:-S.Các mẹ tham khảo thêm thông tin bên nhé.Mình cũng đang cố gắng cho con trai thi lấy chứng chỉ này vào năm tới đây để cho bạn ý có mục đích phấn đấu,nghe đến thi bạn ý có vẻ học hành chăm chỉ nghiêm túc hơn một tí rồi!:D