Cứ mỗi độ sắp Tết, khi mà hoa lá sắp đâm chồi nảy lộc, khi mà mọi người chuẩn bị mọi thứ để đón một năm mới đến, cũng là lúc các chòi rang nếp ở quê mọc lên như nấm. Mỗi chòi có từ 3-4 bếp rang, đa số bà con đều làm bánh nên chòi nào cũng đông khách cả, mọi người phải ngồi chờ từ sớm để đến lượt mình.

Hồi nhỏ, cứ mỗi lần đi học là mình tranh thủ đi sớm hơn, ghé vào những chòi này xem các bác rang nếp, mình thích khi nghe tiếng nổ lụp bụp phát ra từ các chảo rang, thích ngửi mùi thơm của nếp mới, thích đưa tay vào lượm lặt vỏ trấu ra.

Cũng vì thích lại tò mò nên mình lại nhà một bác gần đấy xem làm bánh, ôi chao những ổ bánh nổ, bánh tổ mới ngon lành làm sao, mới nhìn thôi đã thèm, cứ nuốt nước miếng ừng ực thôi, mùi thơm của bánh, mùi thơm của gừng, mùi thơm của mè, mùi thơm của lá chuối…tất cả như hòa quyện vào nhau làm nên cái đặc trưng của từng loại bánh……tạo nên hương vị đặc sản của cái đất Quảng Nam này.

Mỗi độ Xuân về trong lòng lại nhớ mùi hương xưa, nhớ cái hương của đất trời, nhớ cái mùi ngon ngọt của bánh quê ta.

Đây, giới thiệu với mọi người đặc sản quê mình...nhìn đã thấy thèm.

Bánh tổ đây!!!!

Bánh nổ nè........