Khi mẹ quyết định giữ con lại và sinh ra con là mẹ biết mẹ đã chọn con đường đây chông gai và gian nan, nhưng niềm mơ ước có con, hạnh phúc được làm mẹ và điều đặc biệt là có con với người mẹ yêu hết lòng đã để mẹ quyết định và định hướng cuộc đời mẹ. Mẹ ko lường hết được những khó khăn vất vả, để trái gió trở trời, khi con ốm 1 mình mẹ chăm con, những tối con gắt ngủ cũng chỉ 1 mình mẹ vỗ về, hàng đêm cũng chỉ 1 mình mẹ dậy đắp chăn cho con. Bố con cũng chỉ 1 tuần đến thăm con 1 lần, mẹ hiểu bố nhìn con bố cũng thương con lắm, nhưng mẹ vẫn có cảm giác bố ko thoải mái mỗi khi đến đây. Đã 8 tháng nay mẹ chỉ ở nhà chăm con, lúc nào cũng chỉ 4 bức tường với 2 mẹ con mình, chiều nào nắng ấm mẹ cũng đưa con xuống đường để con được gặp gỡ mọi người cho con quen với những gương mặt khác, nhưng rồi thỉnh thoảng lại có người hỏi " sao ko bao giờ thấy bố nó đâu" rồi lại những câu trả lời nguỵ biện của mẹ, và những ánh mắt những lời bàn tán sau lưng. tất cả mẹ đều ko quan tâm, mẹ chỉ muồn có 1 tinh thần mạnh mẽ để nuôi dạy con nên người. Nhưng có đôi lúc khi con nằm ngủ, mẹ ngắm con, gương mặt trẻ thơ ngây ngô thật, con ko hề biết rằng mẹ đang phải từng ngay từng giờ nghĩ làm thế nào để con có được cuộc sống ổn định, ko phải đi ở thuê như bây giờ nữa, những lúc nước mặt mẹ cứ trực trào ra, khóc hết những gì mẹ đang phải chịu đựng.

Bà ngoại yêu và thương con lắm con biết ko??? Nhưng bà vẫn chưa dám khoe con với mọi người vì chưa ai biết chuyện của mẹ, nhìn bà chơi đùa với con mà mẹ thấy càng thương con hơn. Ông ngoại tận sâu đáy lòng vẫn giận mẹ nhiều lắm, nhưng ông rất yêu con. Mẹ ko trách ông bà vì mọi chuyện là do mẹ gây ra, đến giờ mẹ ko phụng dưỡng được cha mẹ, vậy mà vẫn để cha mẹ chăm lo cho mình. nên giờ càng nghĩ mẹ càng phải cố gắng sống và làm việc thật tốt để làm lại cuộc đời. Ra tết mẹ đi làm rồi , mẹ đang phải tìm ai đó trông con, nhưng mong muốn tìm ai gần gần nhà để con gái mẹ ko phải đi xa. Mẹ đang băn khoăn lắm con ah, mẹ chưa biết khi con lớn, con nhânj thức được mẹ phải trả lời câu hỏi " mẹ ơi bố đâu hả mẹ??"" như thế nào nữa?? Nói thật câu chuyện hay bịa ra 1 lý do nào đấy để dối con??? Nhưng thôi, cái đấy để sau này thì tính vậy, giờ mẹ chỉ mong mẹ con mình cùng vượt qua thời gian khó khăn này, mẹ sẽ có gắng làm tất cả để bù đắp cho con, thương con lắm, con gái bé bỏng của mẹ khi lớn lên ko có tình yêu của bố, rồi đến khi nhận thức được đó sẽ là 1 nỗi đau quá lớn, đó sẽ là 1 sự ám ảnh với con gái của mẹ.