Tập thể dục, tập võ, sử dụng dụng cụ võ không chỉ giúp ta cải thiện sức khỏe mà còn bảo vệ bản thân đặc biệt là phái nữ. Tuy nhiên cuộc sống khá khó khăn và bận rộn, công việc quá nhiều nên rất ít ai có thời gian để đến các trung tập dạy học võ. Từ đây, cách tập võ tại nhà có rất nhiều người lựa chọn. Những cách mà ta tự tập võ tại nhà dành cho các bạn. Hãy chắc chắn rằng bạn đã không bỏ qua những bài viết này.

>>> Mua Găng tay boxing giá rẻ

Tập hợp những việc cần phải làm trước khi tập võ tại nhà.

Bạn cần phải xác định rõ ràng mục đích mà mình luyện tập. Tập luyện võ dùng để rèn luyện sức khỏe và cải thiện thể chất. Chứ không phải sử dụng cho việc đem ra đánh nhau. Bạn có thể xem môn võ là việc giải trí hoặc sở thích riêng của của bản thân để có động lực trong luyện tập.

Tập võ tại nhà không hề đơn giản, vì không gian tự do, tập một mình nên rất dễ dẫn đến việc nhanh “nản” . Việc thiết lập được mục tiêu và ra kế hoạch để luyện tập là điều quan trọng. Tập luyện đều đặn thì bạn mới có được kết quả. Bạn cũng cần phải sử dụng song song dụng cụ võ để dễ dàng thực hiện luyện tập.

Phải tìm hiểu trước xem ta tập cái gì ? Bạn có thể lên youtube, cũng có một số trang hướng dẫn học võ tại nhà. Điều cần lưu ý chỉ theo một “thầy” duy nhất và học theo cách của họ. Nếu không thì công sức tập của bạn coi nhưng bằng không.

1. Ta cần phải hiểu rằng mình đang tập luyện cái gì

Tập võ tại nhà khác rất nhiều so với trên phim. Chỉ cần một chiêu thức thì bạn có thể hạ đo ván được đối thủ. Và bạn hoàn toàn muốn học để được như họ và những dụng cụ võ. Điều này hoàn toàn bất khả thi, bạn phải hiểu được nền móng của việc tập võ là phải học trong khoảng thời gian nhất định. Sau đó ta sẽ nâng cao trình độ, để đạt được kỹ năng như trong phim. Và kỹ năng dùng dụng cụ võ trong luyện tập.

Yếu tố thể lực chính là mầm móng quan trọng nhất cho việc tập võ tại nhà. Nhiều bạn nói rằng khi tập tạ quá nhiều sẽ dẫn tới việc ra đòn chậm. Đây là một loại suy nghĩ hoàn toàn sai. Khi bạn là người chuyên tập võ với các mục đích cho thi đấu chuyên nghiệp thì mới quan tâm việc này. Còn ta tập là để tăng cường sức khỏe thì không có gì mà phải suy nghĩ nhiều.

Dụng cụ võ

2. Bắt đầu cho quá trình Luyện Tập

+ Những vấn đề về kỹ thuật cao cấp các bạn có thể tham khảo trên mạng. Còn đối với người mới bắt đầu thì hãy lựa chọn các đòn với tư thế cơ bản, đơn giản. Những điều đơn giản luôn dễ dàng luyện tập hơn.

+Những cú đá đơn giản nhưng khi đã luyện tập điêu luyện thì ta cũng có thể hạ gục được hoàn toàn đối phương dễ dàng. Không chỉ có trong võ thuật, mà trong bộ môn Boxing thì các võ sĩ cũng phải tập cú đấm 1-2 cơ bản rất nhiều lần. Luyện tới mức thành phản xạ tự nhiên của bản thân.

3. Tìm bạn tập cùng để hây kích thích hơn trong việc tập luyên

+ Mong muốn có hiệu quả tốt nhất thì bạn nên tìm bạn để tập cùng. Để cùng nhau có thể chỉnh sửa lại lỗi sai trong quá trình tập, và tạo động lực tốt hơn. 65% người tập võ sẽ thất bại nếu như không có người tập cùng. Mỗi người sẽ có mỗi cách di chuyển khác nhau. Cộng với sự ra đòn của bạn nên cần phải có người luyện tập đối kháng để dễ dàng áp dụng được tốt nhất lúc đánh trực tiếp.

Dụng cụ võ

4. Dụng cụ võ để thực hiện cho việc luyện tập

+ Học võ tại nhà bạn thì sẽ có không gian thoải mái, có thể điều khiển được thời gian của mình. Tuy nhiên ta cũng phải chuẩn bị các dụng cụ võ tại nhà trong luyện tập. Như quần áo, bao cát tập đấm, miếng đệm mút chống đau… và còn những thứ khác để bảo vệ an toàn cho bản thân.

Dụng cụ võ

5. Người tư vấn riêng hướng dẫn khi tập võ tại nhà

Khi bạn chỉ đọc và tập thì sẽ không biết mình có tập đúng hay sai? Các động tác sẽ như thế nào, khi sai không biết phải sửa ra làm sao. Bạn cần phải chuẩn bị tốt tâm lý và cùng đối mặt với những rủi ro khi tập thất bại, tránh lãng phí thời gian của mình.

Dụng cụ võ

Điều tốt nhất là bạn nên tìm đến nơi dạy võ có uy tín, những loại dụng cụ võ chất lượng, để tránh những sai lầm khi gặp phải trong lúc tập luyện. Hiện nay, sự phát triển của công nghệ hiện đại, thì bây giờ bạn có thể tìm và thuê được các huấn luyện viên online để họ hướng dẫn, theo dõi bạn trong quá trình luyện tập. Tuy nhiên đối với điều này là chi phí cũng hơi cao so với việc dạy trực tiếp.