Em là đứa nghiện mắm nêm chắc không ai cứu được mất :)), kiểu gì vài ba tuần lại nghĩ tới món ăn chấm với mắm nêm không biết ngán là gì luôn các chị ạ.

webtretho

Nghiện nhất là bún mắm nêm với miếng thịt luộc, rau tươi và đậu phộng rang bùi hết sẩy rồi đây- Ảnh Internet.

Cách pha mắm nêm ăn cùng bún hay gỏi không khó chỉ cần gia giảm hũ mắm không bị mặn khi ăn, nếu mọi người hợp khẩu vị với em có thể theo công thức em đã pha thành công ở đây nè các chị.

Mắm nêm sền sệt, mặn ngọt chua vừa phải không chỉ bún mà các cuốn gỏi cũng vừa miệng

- Đầu tiên phải mua được chai mắm nêm ngon. 1/4 phần thịt quả thơm băm nhuyễn (em thích băm hơn là xay đến khi cắn vào thơm ngọt và cảm giác nguyên chất gì đâu ấy các chị. Tiếp đến ớt khoảng 3-4 trái, 2 củ tỏi, 1 nhánh gừng nhỏ, thêm riềng= 1/3 gừng cũng băm nhuyễn, trộn hết lên sau đó cho đường nâu vào khoảng 3-4 muỗng quấy đều đến chừng đường tan hết, chế thêm nước lọc ít một, thử vị vừa miệng là xong rồi.

Tất cả cách pha mắm nêm chỉ có vậy thôi nhưng với em nó là món mỹ vị của nhân gian luôn, nhiều khi đi ngoài ăn hay bị gắt hoặc ngọt lợ quá không ăn được nhưng mình pha lại vừa nên cứ có món bún hay gỏi lại nghĩ ra làm đó các chị.

Chúc mọi người thưởng thức món này ngon như em vậy nhé.

Gỏi cuốn chấm mắm nêm cũng ngon vô đối nè.

webtretho

Ảnh Internet.