Em được người nhà gửi vào 1 túi sương sáo cây khô, em chia nhỏ ra nấu được nhiều lần lắm, nhìn túi cây em nghĩ nấu tới tết chắc cũng chưa hết mất các chị ơi :))

webtretho

Tự làm thạch đen (sương sáo) giòn và mát. Ảnh Internet.

Cách nấu thạch đen (sương sáo ) giòn và mát từ cây khô

Mỗi lần em chi nấu khoảng 100gr là có cả nồi to, theo tỉ lệ cứ 100gr cây sương sáo nấu với 1,8 lít nước + 1 lạng bột năng (hoặc bột sắn hay bột rau câu).

Vì cây khô có nhiều đất cát nên ngâm với nước rồi rửa sạch nhiều lần trước, cây nhà em cắt nhỏ sẵn nên cho vào nồi nấu thật nhừ (có thể cho vào nồi cây 1 muỗng bột baking soda nhanh nhừ hơn).

Bắt đầu ngồi vò cây như giặt quần áo vậy, vò vò nhiều lần đến khi cây thạch hết nhớt, bã trong ra bắt đầu lọc lấy nước cốt. Tiếp tục hòa bột năng hoặc bột sắn dây vào nước lạnh từ từ đổ vào nồi sương sáo đun lên, em không ăn đường nên không cho đường còn mọi người có thể thêm đường nếu muốn thạch ngọt.

Khâu quan trọng nhất: Trong lúc đun khuấy đều tay, lửa nhỏ khoảng 15p, khuấy đến lúc nhìn thạch sương sáo trong nồi sánh mịn lại mới tắt bếp. Đợi thạch nguội thì đông, bỏ tủ mát ăn dần.

webtretho

Sương sáo ăn với nước cốt dừa, hoặc là sữa có đường nhỏ vài giọt dầu chuối cực kì thơm, thêm vài cục đá nữa em đâu cần mua nước giải khát tốn kém ở ngoài. Ảnh China sichuan foood.

webtrethowebtretho

Chè đậu đỏ ăn kèm sương sáo vừa ngọt vừa bùi, bữa nhà có hạt chia em cho vào ăn cùng thêm dinh dưỡng. Ảnh Internet.

webtrethowebtretho

webtretho

Sương sáo trân châu, thạch trái cây ngon mê ly hà. Ảnh Internet.

Chúc các mẹ nấu và thưởng thức món này thành công nhé.