Có ai hay tìm các địa chỉ ăn uống ngon trên mạng rồi đi ăn như em không? Dạo này em thấy trên mấy trang ăn uống chia sẻ nhiều về quán mỳ hến. Bữa đi ăn được một lần rồi mà không muốn đi lại luôn. Không phải vì không ngon, mỳ hến ngon đứ đừ luôn nhưng xa quá các chị ạ. Đi cả tiếng đồng hồ mới tới quá mì hến tít tận quận 4 rồi đi về là tiêu luôn tô mì. Em có thử nấu món này ở nhà do bữa thèm quá, với cả đi chợ thấy hến ngon nên quyết đinh mua về làm luôn. Hôm nay em chia sẻ với các chị cách nấu nhé. Ai nhà xa vẫn được ăn như thường. Chưa kể còn tươi ngon và vệ sinh hơn nhiều :D

Các chị mua hến về, đãi sạch. Nếu không có thời gian thì nhờ chợ người ta làm cho luôn các chị ạ. Chứ ngồi làm là phải tỉ mỉ tì mần, hoa mắt chóng mặt luôn. Người ta làm hến tại chỗ thì cũng sạch và an toàn đó ạ. Chứ mua sẵn trong siêu thị không tươi ngon.

Loading interface...

Các chị mua hến về rửa lại thật sạch với nước. Có thể luộc sơ qua một chút cho an toàn hơn. Nhưng làm vậy dễ mất chất.

Xào tỏi cho thật thơm với dầu rồi bỏ hến đã luộc vào, đảo qua. Nêm nếm đường vàng, bột ngọt, tí tẹo muối, ớt bột hoặc sa tế tùy theo mức ăn cay của mình.

Sau đó bỏ nước dừa xiêm vào, nấu sôi thật sôi thì cắt rau râm bỏ vào. Nêm nếm lại lần nữa rồi cho mì vào là xong.

Chỉ có vậy thôi đã có ngay tô mì hến tươi ngon tại nhà rồi. Các chị có thể ăn kèm với rau cho mát, kiềm lại tính nóng của ớt cay nhé.