Hôm qua hôm kia thấy các chị bàn trong diễn đàn mình món này nhiều quá nên em cũng phải thử xem sao, ôi em đã nghiện trứng từ khi biết món này.

webtretho

Món trứng ngâm xì dầu của c Tô Hưng Giang.

Quả trứng ngâm 6 tiếng với nước tương sau khi đã luộc trứng cũng tầm 6-7p thôi nên có lòng đào, mềm vừa. Thích nhất là nước tương có pha ít rượu hoặc đường nâu có cả hành, tỏi, ớt rất thơm. Em thấy các chị bày mua một số loại xì dầu Hàn, Nhật hay Trung có vị đặm vừa vừa (nếu nước tương đặc quá em nghĩ mình nên pha loãng ra với nước).

webtretho

Em làm 5 quả nên ăn hết ngay còn như trong hình là trứng chị My Na ngâm cất trong tủ lạnh đến ngày thứ 3, ngâm đủ thời gian ngấm đều đến tận lòng đỏ khiến lòng đỏ dẻo, ngậy, vừa vặn rất ngon.

Thêm dầu mè, mè rang cho món này nữa đúng là thơm rất thơm, để ăn với cơm hoặc xôi rất ngon.

webtrethowebtretho

Quả trứng ngâm xì dầu ngon mê ly, ăn với cơm rất tuyệt.

Nếu muốn luộc trứng không nứt vỏ, hạn chế dính vỏ mọi người nên cho một ít muối hoặc luộc với một ít giấm và nên lựa trứng tươi nữa nha.

Công thức pha giấm 10 quả trứng có thể làm như chị My Na: 1 bát con xì dầu, 1 bát con nước lọc, 2 thìa ăn cơm đường. Tất cả cho vào đun sôi. Thái lát tỏi + ớt + hành hoa cho vào hỗn hợp bên trên và đổ vào trứng, ngâm tối thiểu 6 tiếng (trên 1 ngày thì ngon hơn). Lâu hơn thì cất trong tủ lạnh nhé.

Ớt nhìn nhiều vậy nhưng khi ngấm vào trứng độ cay giảm đi đấy ạ. Còn bạn nào sợ cay thì các mẹ có thể bớt ớt hoặc không cho ớt nhé.

Các chị làm ăn thử xem sao không ngờ món này đặc biệt thế kia hì.