Hehe, nhân dịp đang muốn muối dưa cải, em search trên trang mình thấy có rất rất rất nhiều kinh nghiệm và bài hướng dẫn, bởi nên em tổng hợp lại thành một topic, lọc ra những cái hay hay thôi ^_^ Để sau này chị em có ai cần muối dưa thì xem một chỗ là ra, chị em nào muốn đọc thêm hay hỏi han thì em cũng có chèn sẵn link nguồn dẫn về các topic gốc á :x

Mình hay muối dưa thế này.

Cả bẹ mua, hành lá về rửa sạch. Xong rồi đem phơi cho hơi héo. Cắt khúc (mình hay để riêng cọng và lá). Trộn chung hành lá với dưa

Nước đun sôi để nguội còn hơi ấm (muối dưa nước còn hơi âm ấm thì dưa sẽ vàng và nhanh chua hơn là nước nguội, nhất là vào mùa đông). Pha hỗn hợp muối hạt và thêm 1 thìa đường, dấm (tỉ lệ chính xác thì mình ko nhớ mà chỉ pha quen tay và áng chừng thôi). Các mẹ lưu ý là muối hạt rất nhiều cát nên các mẹ pha riêng rồi gạn lọc mới cho vào hũ muối dưa nhé.

Sau khi pha nước xong thì xếp dưa vài hũ. Cọng dưa mình bỏ xuống dưới cùng, lá thì ở trên. Đổ nước cho ngập dưa. Các mẹ cho thêm vài lát giềng nữa nhé. Đảm bảo dưa sẽ rất thơm

Tuỳ vào thời tiết mà sau 1.5 ngày đến 3 ngày là dưa chua. Thường lá mình để nấu canh còn cọng dưa thì mình đem trộn để ăn sống. Công thức trộn thế này

Cọng dưa chua, hành tây (khoảng nửa củ hoặc 1/4 củ tuỳ lượng dưa nhiều hay ít), rau răm, ớt, đường, mì chính, thêm 1 thìa mắm ngon cho dậy mùi. Hành tây thái lát mỏng, rau răm nhặt sạch thái rối, ớt bỏ hạt cắt lát. Trộn chung dưa, hành tây, rau răm, ớt lại với nhau rồi nêm thêm đường, mì chính. Đợi khoảng 5p rồi măm măm. Đảm bảo là thơm ngon lắm các mẹ ạ

Món này mình học được do đi ăn ở nhà hàng Ngọc Vân. Thấy ngon và lạ lạ nên về mình mày mò học làm. Họ gọi món này là Kim Chi dưa chua

mấy hôm mình cũng lọ mọ muối dưa cải bẹ to và dưa bắp cải mới rút ra được kinh nghiệm như thế này:

Muối một ít dưa với nước ấm + muối + đường khoảng 2 ngày thì gắp ra cho vô tủ lạnh (công đoạn này kiểu như muối mồi ý, mà dưa lần này thường k giòn lắm)

Nước dưa đem pha thêm với nước sôi để nguội đủ muối chỗ dưa còn lại, thêm muối rồi bỏ dưa vào để khoảng 24 -30 tiếng là dưa vàng đẹp, giòn và chua. Lại gắp ra cho vô tủ lạnh, nước dưa nếu dùng nấu thì giữ lại, nếu đê lâu hơn thì sẽ chua quá đấy.

Liều lượng nước mắm, đường mình làm như vầy nè ( chỉ tương đối thôi, 2 mẹ phải nếm cho vừa miệng mình, mặn mặn ngọt ngọt
:)
) :

Sau khi ngâm cải, cà rốt trong nuoc muối ( ko ngâm quá lâu cải sẽ ko giòn nữa, canh bằng cách cầm lá cải lên bẻ, nếu ko gãy là được rồi, vớt ra phơi cho thật ráo ), cắt khúc bỏ vô thau.

Hỗn hợp nước mắm cho khoảng 500gr cải, 200 gr cà rốt :

4 muỗng soup nước mắm + 4 muỗng soup đường + 20g tỏi lột vỏ băm nhuyễn + 60gr gừng xắt sợi + ớt bột ( ăn cay nhiều ít thì tuỳ các mẹ nha ).

Quậy đều lên, hỗn hợp sẽ sền sệt thơm mùi nước mắm, gừng và tỏi lắm
:D
rooling:. Đổ hết vào thau cải, ca rốt và trộn đều cho gia vị ngấm. Xong rồi cho cải vào hũ thuỷ tinh, đậy nắp kín. Qua ngày hôm sau là ăn được rồi. Chúc các mẹ ăn ngon miệng

Mình hay ngâm cà rốt với súp lơ kiểu này ,su hào thì bên này ít có nên e chưa làm thử bao h ,nhưng e nghĩ làm theo kiểu e hay làm chắc cũng ok mẹ nó ạ .Mẹ nó thử xem sao nhé :

+ Muối hột + đường + ít mắm cho thơm nước + tiêu + gừng thái lát + nước ấm ( đun sôi để khoảng 7phút) + thêm dấm = dung dịch nước mặn ngọt chua chua vừa miệng ăn + mấy lát ớt để kích thik độ chín ( e đoán thế ,vì cảm giác thế thôi ạ :Smug
:)
.

+ Cà rốt thái lát xéo xéo vừa ăn + súp lơ tách từng miếng vừa ăn . Cho vào dung dịch nước trên.

+ Ngâm khoảng 2- 3 ngày là ăn đc

Ko bít có giống như megau muốn ko, nhưng ăn kèm thịt kho tàu thì rất vào cơm ạ
:D
rooling:

Hehe, dưa góp ở nhà mình lại làm hơi khác 1 tí :

- Xu hào, cà rốt rửa sạch, thái mỏng vừa (mỏng quá èo uột, ăn không giòn). Có thể xóc qua với chút muối để bớt mùi hăng + làm mềm, sau đó rửa sạch rồi để ráo nước.

- Cho tất cả vào bát/tô, trộn đều với dấm gạo (màu trắng), đường, muối, tiêu, tỏi, ớt (nếu thích ăn cay) + 1 tẹo nước mắm nếu thích (cái này không bắt buộc)

- Để vài tiếng là ăn được, để lâu chua lắm.

Nhà mình không cho thêm nước vì mama bảo là làm thế nó nhạt vị. Chả biết có phải không nhưng mình quen ăn vậy, thấy cũng ngon

Em thường muối bắp cải với rau cần ,rau răm , cà rốt .Dùng nước đun sôi để nguội hẳn rồi mới cho rau vào muối , không cho rau vào khi nước còn nóng hoắc ấm, lúc nước còn ấm thì chị có thể hòa muối đường (em muối dưa để lâu không cho dấm ạ) vào ngay cho dễ tan ,cứ nếm vị hơi lợ là được , đập thêm 1 ít gừng vào thì dưa để lâu cũng không bị nổi váng trắng (pha nước thế này có thể áp dụng muối nhiều loại dưa), mà dưa bắp cải thì màu rau ko bị biến thành màu vàng sau khi muối như dưa cải bẹ thường đâu mà vẫn giữ nguyên màu rau như trước khi muối.Dưa muối sãng tối có thể ăn ngay, nếu thích chua thì pha thêm ít nước dấm đường trộn vào chỗ dưa gắp ra ăn (đừng trộn vào cả vại dưa nhé).Chúc chị muối được dưa ngon!

Nhà mình thường muối như sau: Dưa mua về sơ chế sạch, lưu ý rửa cẩn thận để dưa không bị dập nát.

Đổ nước ấm ra bát, nêm đường và muối. Sau đó đó dùng đũa đánh tan đường và muối, dùng đũa nếm thử xem độ mặn và ngọt vừa chưa, nếu nhạt thì cho thêm muối. Đập 1 chút gừng cho vào. Đổ tất cả ra một cái thau, cho dưa vào đảo đều, công đoạn này sẽ giúp dưa không bị dập nát, dưa sẽ mền hơn. Đảo xong cho dưa vào vại và nén chặt lại. Nếu còn thừa nước thì đổ vào vại. Nếu không thừa nước thì sau khi ta ném dưa lại nước trong dưa sẽ tự ót ra. Chúc bạn thành công!

E vụng nấu ăn nhưng được cái muối dưa vớt lại hihi. E muối theo cách sau k bao giờ bị khú.nhà E 1,5kg dưa. 2 thìa muối và 1 thìa đường, 1 nửa nồi nước( ước chừng). 1 lạng hành lá, 3 củ hành khô. dưa rửa sạch, thái vừa miếng, hành tươi thái đọ dài bằng dưa. hành khô thái mỏng. đun nước xôi cho muối và đường khuấy cho tan. lấy 1 chậu to cho dưa vào chậu. nước đun sôi tầm 60 độ. đổ nước vào chậu đảo đều ( nhẹ tay k dưa sẽ nát vì nước nóng). muốn dưa ngon khâu này rất quan trọng. cho dưa ngấm đều sau đó cho vào bình và nén dưa lại. muối theo cách này tối nay muối chiều mai ăn luôn. muốn dưa chua nhanh tăng lượng đường lên và nước tầm 60 độ. nhà E muói tối nay, chiều mai E cho 1 nửa vào tủ lạnh ( lạnh dưa sẽ k chua) lúc ăn dưa sẽ cay, mùi thơm của hành, ăn kèm thịt lợn đen luộc chấm mắm ớt tuyệt cú mèo. còn nửa lại làm dưa chua nấu canh dưa chua thịt bò. thịt bò đặt hàng thịt mua gân thăn thui. ướp gia vị đầy đủ. gừng và tỏi phi thơm lên ướp với thịt. để tủ lạnh qua đêm hôm sau nấu. xào thịt đă ướp cho săn cho dưa vào xào cùng. 2 quả cà chua. xào cho săn mọi thứ. rồi cho vào nồi áp suất nấu tầm 15p. chẹp chẹp.... xin lỗi các mẹ E dài dòng quá. hiix... vì đây là 2 món sở trường của E. mùa lạnh rồi... canh dưa chua thôi các Mẹ ơi.

Trộm vía em muối nhiều lần rồi mà vẫn chưa lần nào bị khú, vại dưa gần tháng rồi em quên chưa đổ nước đi mà vẫn trong veo, thơm lừng. hí em muối thế này bác ạ. 1.5kg dưa cải bẹ, 2k hành, 2 củ hành khô tím, đường, muối hạt to. Dưa rửa sạch từng lá, hành rửa phơi cải cho héo, thật ráo nước. Thông thường thì em mua từ sáng về rửa sạch, phơi đến 3h chiều mới muối, thi thoảng lật dưa lại cho héo đều bác nhé. Đun sôi để nguội 1 nồi nước, thường em cho đường và muối vào đun luôn, muối em thường bốc 1 nắm nhỏ,đường thì khoảng 3-4 thìa cà phê. nếm thấy mặn mặn, ngọt ngọt là ok. em thái hành bỏ vào nước đã đun sôi để nguội, sau đó thái cải cho vào. Phải đảm bảo nước ngập dưa bác nhé. Sau 24 h là có vại dưa thơm ngon roài, chúc bác muối dưa thành công nhé

hoa_mai http://www.webtretho.com/forum/f26/cach-muoi-dua-ngon-976156/

Nguyên liệu:

1 kg cải xanh, loại dùng để muối dưa; 500ml nước; 500 ml nước vo gạo; 20g đường; 60g muối, loại hạt to; 3 thìa cà phê nhỏ dấm.

Cách làm:

- Rau rửa sạch, đem phơi nắng xế chiều sao cho rau vừa khô nước. Không phơi quá héo. Nếu không có nắng, bạn có thể rửa sạch, để vào rổ cho ráo nước, để rổ rau cạnh góc bếp, cho rau hơi héo.

- Bắc nồi nước, nước vo gạo, đường, muối, dấm lên bếp. Hòa tan, đun sôi. Xong để nguội lại chỉ còn âm ấm. Dùng tay chấm ít nước muối, nêm khẩu vị thấy muối hơi mặn, có chút chua là được.

- Khử trùng lọ muối dưa, nắp lọ bằng cách trụng vào nồi nước đun sôi khoảng 10 phút. Lau khô.

- Cho rau vào lọ, nén vừa phải, đừng quá chặt. Bên trên cài 2 thanh tre chéo nhau (bạn có thể dùng đũa gỗ, loại dùng 1 lần) để đè rau không bị nổi lên trên mặt nước để tránh rau bị đen.

- Đổ hỗn hợp nước muối vào. Mặt nước cao hơn mặt rau. Để nơi thoáng khoảng 2 ngày là dưa vàng, rất ngon. Nếu có nắng, bạn đem phơi hũ dưa ngoài nắng 1 ngày, ngày hôm sau để lọ dưa ở nơi mát.

Bạn có thể thêm hành hoa.

Dưa cải chua ăn kèm với thịt heo quay hay dùng để kho với thịt bò gân.

Muối dưa mà không cần phơi, chỉ sau 2 ngày là chua :D Clip nhe các mẹ, xem đã mắt lắm lại chi tiết nữa :x

Em tạm xong đây! Mẹ nào còn bí kíp gì chia sẻ nữa nha. ;;)