Ta nói lóng rày lu bu nhà cửa cho tui nghỉ ngơi chút mà hổng yên dạ hà, réo miết luôn dạ hà, bực mình ghê dạ hà (nói vậy chớ khoái chít pà hà hà hà....)

Vì là người mở tầng nên xin phép Ad và các mem bờ cho tui giữ 2 quy tắc của tầng cũ nghen:

- Đầu tiên phảu nói cho rõ, đây không phải là đề tài thực đơn thuần túy, chỉ là nhà ai ăn gì thấy ưng thì cùng nhau chia sẻ, để mọi người nhìn vào có thêm ý tưởng khi đi chợ thôi nghen. Nên cả nhà đừng ngại, cứ cái gì liên quan đến ăn uống, bếp núc, vườn rau, gà vịt, cá mắm của nhà trồng.... thì cứ post vô tư. nên đừng ai hỏi sao thực đơn mà không có menu hay giá tiền ... Tuy đăng thoải mái nhưng nói không với lấy ảnh webv hoặc đăng ẢNH KHÔNG PHẢI ĂN UỐNG liên tục nghennnnnnn ??? ....

- Hai là theo thói quen khi tầng mới mở ai cung thích xí mặt tiền. Nhưng nếu xí là phải có hình ảnh à nghen, không có ảnh mà nhảy vô Em xí mặt tiền, em chúc, em .... là hổng đặng nghen , hình cũ cũng được nhưng phải có hình nghen? .... Tui ghét vụ mà cả 3,4 trang không có 1 hình nào, toàn lời chúc. ( Chúc vậy chớ cũng ế thí pà đi, khỏi chúc. Chỉ cần quăng ảnh lên là okie, hờ hờ...)

Link tầng cũ đây nghen

http://www.webtretho.com/forum/f216/thuc-don-gia-dinh-cung-chia-se-bua-an-gia-dinh-hang-ngay-cua-ban-tang-10-a-2170526/index76.html

Bữa nay tui tặng cả nhà công thức món khoái khẩu của gia đình hai lúa của tui CÁ HE KHO RỤC

webtretho

Đây là món đặc sản của nhà khách Tỉnh ủy Vĩnh Long, nói đặc sản là vì nó chế biến công phu và lâu thôi chứ rẻ rề à. Vì cá he đồng tiền loại 3 con/kg xứ tui có 60k/kg. Cá này cực kỳ ngọt và béo nhưng hiếm ai ăn vì mình nó toàn xương chữ Y, khắc phục được vụ xương thì xem như nó là đệ nhứt cá.

NGUYÊN LIỆU: 0,5kg cá he, 1 lít nước dừa tươi, 1 thanh mía 3 tấc, 1 viên đường thốt nốt, 4 muỗng canh nước mắm ngon, 3 tép hành lá, 3 tép tỏi, 2 trái ớt hiểm.

webtretho

CÁCH LÀM: Cá he cắt vây lưng và vây bụng, móc sạch ruột, để đuôi cho đẹp không thích thì cắt luôn. Nhưng phải ĐỂ LẠI VẢY CÁ, (không cạo bỏ vảy vì vảy sẽ giúp giữ thịt cá còn nguyên hình hài không bị nát). Rửa với nước muối, rồi rửa sạch lại với nước nhiều lần cho sạch rồi để ráo. Ướp cá với đầu hành lá + tỏi + ớt băm nhuyễn + nước mắm. Để 30 phút cho cá cứng mình.

webtretho

Dùng nồi áp suất, xếp vào đáy nồi 1 lớp mía, (mục đích là nâng đỡ cá không bị nát, và không bị khét khi phải nấu lâu), xếp cá lên trên, cho cả nước ướp cá vào + nước dừa tươi + viên đường thốt nốt.

webtretho

Gài nắp nồi vặn lửa vừa khi thấy sôi vặn nhỏ lửa để cá đừng bị vỡ, tầm 20 phút thì tắt bếp, để trong 20 phút cho nồi áp suất thoát hết hơi thì lại tiếp tục bật bếp lửa nhỏ 20 phút, lại tắt, lại chờ 20 phút… tổng cộng 3 lần đun và hâm như vậy là đúng 2 giờ đồng hồ.

webtretho

Lúc này mở nắp, nêm xem vừa khẩu vị chưa, nếu nhạt thêm muối, mặn thêm đường. Không bột ngọt hay hạt nêm nha. Nếu thấy nước vẫn còn nhiều thì đun lửa riu riu cho nước cạn bớt. Món này phải để nhiều nước để chấm xoài bằm hoặc rau sống mới ngon.

webtretho

Thành phẩm ăn với xoài sống bào hoặc rau sống thì thôi, bỏ đi!

webtretho

Yêu cầu: cá phải mềm ăn luôn được xương nhưng con cá vẫn còn nguyên hình không vỡ nát. Vị ngọt đậm, béo ngậy, thơm lừng, mềm mại …chép chép chép …hí hí…

webtretho

Để qua đêm nó lên màu vầy nà, mê hôn?

webtretho

Cách này áp dụng được cho các loại cá trắng như: mè vinh, mè dảnh ... cực kỳ đưa cơm !

Ké tấm ảnh tui rất rất ưng. Ưng vì đây là nơi cả một quãng thời ấu thơ tui sống ở đây, tấm ảnh chụp trước khi nó biến thành khu công nghiệp đầy khói bụi. Số tui quê mùa nên cứ thấy cảnh đồng quê là tui mê mẩn, cứ thấy cảnh này là lòng tui chùng xuống, mềm lại, nhớ cái gì rất xa xưa....như em Chè mê cảnh đồi thông vậy!

webtretho

Nhà mới cũng phải bông hoa cho vui đồ, hihi

webtretho

Rồi đó nghen, tui xây nhà cho chơi rồi đó nghen, đừng có réo tui nữa nghen

Tui đi à, ít bữa tui dìa. Nhớ giữ gìn nhà cửa sạch sẽ đẹp đẽ nghennnnnnnnnn........