Cuối tuần rồi nhà mình làm cái lẩu b-) ngặt nỗi cũng con nhỏ thèm ăn hơn người lớn :)) nhà mình cũng tính toán sao để con nhỏ trong nhà ăn được món lẩu này vừa miệng.

Mình ưu tiên nấu lẩu nhiều rau nha các mẹ, lẩu ngon từ thịt ngọt từ xương, nước cốt đậm đà và không quá cay hoặc không cay.

Lẩu nấm tôm

Hít hà mùi nấm thơm phức lên, thanh ngọt nước rau củ lắm các mẹ, nấm ăn lại tốt và bổ, các mẹ cứ đi mua các loại nấm: khoảng 100gr nấm rơm, 100 gr nấm kim châm, 100gr nấm bạch tuyết, 100gr nấm đùi gà, 50gr nấm đông cô. Toping: 500gr tôm. Các loại rau củ nấu nước lẩu: 1 củ cà rốt, 1 củ sắn, 1 củ su su, hành boaro, 1 trái dừa tươi. Rau ăn kèm: rau cải ngọt, cải cúc (nếu ăn được), cải thảo.

webtretho

Ảnh minh họa Internet.

Các mẹ hầm củ sắn, su su đã gọt vỏ cắt miếng 30p với nước sôi và nước dừa, có thể lọc lấy nước cốt hoặc để nguyên trong nồi. 10p sau cùng mẹ cho cà rốt vào nồi nước. Tiếp tục phi thơm hành boaro, xào nấm đông cô thơm lên cùng, nêm thêm gia vị, hạt nêm, mắm chay sau đó cho vào nồi lẩu. Để liu riu lửa, khi ăn thả nấm và rau vào. Ăn kèm mì hoặc bún đều ngon.

Lẩu bò kiểu Nhật

Lẩu bò này mình đi ăn ngoài hàng về ngon quá nên sưu tầm cách làm luôn các mẹ ạ, lẩu ngọt thanh nhờ bột cá của Nhật ăn kèm thêm đậu hũ, thịt bò và mì udon.

webtretho

Ảnh minh họa: Internet.

Các mẹ chỉ cần đun nồi khoảng 1l nước với khoảng 50gr bột cá Nhật sau đó lần lượt thả rau củ nêm thêm tương Nhật đun thêm 20p, nấm, tàu hũ, thịt bò cho vào nồi trụng và gắp ra chèn ăn với mì udon tùy thích. Nguyên liệu các mẹ có thể mua theo danh sách này: 500g thịt bò Mỹ thái lát mỏng, đậu hũ trắng, 1 củ cải trắng, 1 củ cà rốt, vài tai nấm đông cô, một cây nhỏ rau cải thảo, cải cúc, boa rô, hành lá, hẹ. Pha Nước Chấm Ăn Kèm: Dầu mè Nhật pha với chút dầu ăn và chút tỏi xay nhé.

Lẩu gà hầm sả

Lẩu này mình có công thức cho 6 người ăn là: 1 con gà ta: 2kg. Cải thảo: 1 cây, cải chít: 2 bó.

Khoai môn: 1 củ, cà chua: 2 quả, bắp mỹ: 2 bắp

Hành củ tươi, chanh, ớt, gừng sả.

webtretho

Ảnh minh họa: Kiều Thắng.

Cách làm: Con gà 2kg sát muối rửa sạch, chặt lấy chân, cổ, cánh và lọc xương hầm với nước sôi 1 tiếng lấy 3l nước dùng. Các loại rau sau rửa sạch, cắt miếng vừa ăn, bày lên đĩa.

Đun nước lẩu: Đặt nồi lên bếp, cho một thìa dầu ăn, cho ba củ sả, hai củ gừng, một quả ớt đập dập vào xào sau đó đổ nước ninh xương gà và khoai môn vào. Nêm nước mắm, bột nêm, muối và nước cốt hai quả chanh, vừa đun sôi lẩu vừa trụng rau củ ăn kèm bún.

Mình thấy có mẹ chia sẻ tips cho những ai bận rộn: "Ví dụ làm lẩu gà, trong lúc chờ người làm gà thì mình đi mua rau. Nhờ người bán ra gọt luôn củ quả và nhặt rau, trong lúc chờ nhặt rau thì mua gia vị và nguyên liệu ăn kèm. Về nhà cho xương vào ninh trước, sau đó chặt gà và ướp. Trong lúc đó rửa rau, có thể sử dụng song song hai bồn nước cho nhanh."

Các mẹ cuối tuần này có nồi lẩu húp xì xụp với con yêu chắc ngon lắm đây.