Em có đặt người quen mua được kí hồng giòn tươi ngon lắm nhưng mà em để gần tuần vậy rồi vẫn chưa chuyển màu chín để ăn, hai hôm trước em gọt thử 2 quả mà chát đến mức khô cả miệng lại nên không ăn được gì hic. Thấy em thèm quá mẹ bảo lấy đi mà ngâm nước, và các chị tin không hôm nay em gọt được cả dĩa hồng giòn ngọt mà không chát luôn nhe.

Đúng ra mẹ nói mua hồng chưa chín nên để nguyên trong bọc ủ quả nào chín lấy ra ăn rồi lại cột bọc lại tránh tiếp xúc gió ngoài trời dễ bị hư, có thể để thêm trái táo hay trái lê đã chín cho vào ủ cùng nhưng nhà em không có táo nên em không làm. Giờ muốn ăn nhanh hơn lấy ra đem đi rửa bằng nước muối loãng, lấy kim châm sơ lên quả và thả vào nước sôi để nguội trong vài giờ, rồi em lựa những trái màu ngà ngà đem đi ngâm nè.

webtretho

Ảnh Internet.

Số khác em đem úm trong thùng gạo nữa các mẹ ạ, hồi trước trái gì còn xanh muốn mau chín mẹ em hầu như cho vào gạo nên giờ em cũng làm theo nghe nói giữ khí Ethylene là chất kích thích củ quả chín nhanh hơn và tốt hơn trong gạo, ủ hồng trong gạo nên để ý lấy ra chứ đừng để quên lại ủng mốc thùng gạo nghe mọi người :P.

So với những trái hồng chín giàu vitamin và năng lượng, trái hồng xanh lại hoàn toàn không nên ăn và không nên ăn lúc đói, ngoài ra cần gọt sạch vỏ bên ngoài vì trong trái hồng lúc này có chứa chất tanin (mủ) và pectin có hại cho dạ dày đó mọi người.

webtretho

Nhớ gọt sạch vỏ hồng khi ăn nhé mọi người. Ảnh Internet.

Gợi ý thêm là nếu có rượu có thể cho vào bình xịt phun sương rồi ủ trong bịch cũng giúp hồng mau chín và không còn chát nên các chị mau mau làm vậy để có hồng ăn cũng được.

À các chị có ai lựa hồng như em không? Em thích lựa quả hồng cầm chắc tay, còn nguyên cuống, không bị bầm dập và quan trọng hơn là lấy quả hồng không quá to, lí do đơn giản lắm đó là quả nhỏ hoặc quả vừa ít hạt hơn, hồng quả to lại nhiều hạt nên em không ham lắm đâu nhe, mùa này ăn hồng đúng vụ tươi ngon rồi các chị nhỉ, cũng may em dùng chiêu hết chát 'sương sương' nên đánh chén ngon lành :D.