Sáng nay mẹ gọi em đi chợ dặn mua vài món nói về làm bít tết, nhưng lạ thay không dặn mua thịt bò mà lại mua đậu phụ? Ồ quao các chị có bao giờ nghe đậu phụ bít tết chưa?

Em không rõ từ đâu mà mẹ biết làm, đứng nắn nắn thuần thục để có miếng "đậu phụ bít tết" ngon ơi là ngon nè.

webtretho

Mẹ em tán nhuyễn đậu phụ trắng ra, nhào đều với cà rốt, nấm mỡ, hành tây đã băm nhỏ, đập thêm trứng, thêm vụn bánh mì sandwich, hành lá, ngò rí, muối, tiêu thật là đều. Nắn thành một hình khối tròn trịa.

webtrethowebtretho

Sau khi nắn xong mẹ để nghỉ chút rồi đem rán trên chảo đến khi vàng đều hai mặt, khi ăn rưới nước sốt lên. À nước sốt gồm có: hành tây+ tỏi+ sốt bít tết+ sốt cà chua+ dầu hào+ nước đun sôi các mẹ ạ, em ăn không biết ngán là gì.

webtretho

Thử rồi em mới thấy dễ ăn đến vậy chứ, miếng bít tết có đậu phụ quyện đều với nấm dai dai ngọt ngọt, cà rốt thơm dịu, hành, ngò, tỏi cũng thơm và cả nước sốt thì miễn chê không khác sốt bò bít tết em vẫn thường ăn. Hóa ra không cần thịt bò, mẹ em chế biến đậu phụ bít tết còn ngon như vậy đó.

Hình ảnh: Sưu tầm.