Gia đình nhà các mẹ bao nhiêu người vậy? Khoe 1 tý tẹo mình mới tham gia cuộc thi mâm cơm 300k dành cho gia đình 6 người ăn no nê đủ chất, may mắn là bữa ăn này được giải nhất đó bà con, mình chia sẻ với các mẹ một số món trong mâm cơm của mình nha.

webtretho

Thực đơn các món của mình:

1. Salad rau mầm

2. Thịt ba chỉ kho trứng

3. Rau củ hấp

4. Đậu hũ non sốt nấm

5. Canh ngao nấu chua

6. Cơm

webtretho

Món Salad (85k) gồm có: rau mầm cải đỏ, rau mầm hướng dương, dưa chuột thái lát, củ cải đỏ thái lát, cam vàng thái mỏng, cà chua bi cắt đôi, xà lách xoăn xếp dưới cùng. Mình cho lần luợt các loại rau củ quả lên, rồi rưới sốt trước khi ăn. Hỗn hợp sốt mình làm : 150g sốt mayonaise + nuớc cốt 1 quả chanh + 2 thìa đường. Có thể trộn thêm bột đông khô quả cherry, cam đỏ...(nếu có).

webtretho

Thịt kho trứng của mình (100k) gồm có: Thịt ba chỉ 500g thái quân cờ, trứng vịt luộc 4 quả, đường, tiêu, muối, mắm.

Mình cho đuờng vào nồi đun lửa vừa cho đường chảy ra, chuyển màu cánh gián sau đó chế thêm nuớc khoảng 700ml nước lọc, cho thịt và trứng vào, nêm muối, mắm, tiêu. Đun khoảng 30- 40p là thịt chín mềm.

webtretho

Đậu hũ non sốt nấm (50k): Mua đậu hũ non 1 túi, nấm hải sản 50g, nấm đùi gà 50g, nấm kim châm 50g, nấm hương 3 cái ngâm mềm. Các loại nấm rửa sạch, cắt hạt lựu xếp dưới giấy bạc sau đó cho đậu hũ non cắt khoanh tròn lên trên. Rưới sốt lên và hấp trong 15 phút là ok. Hỗn hợp sốt của mình: 50ml xì dầu +1 thìa đường + 1/2 thìa hạt tiêu +1 ít gừng thái sợi +1/4 thìa dầu mè.

webtretho

Rau củ hấp (25k) gồm có ngô, củ cải, cà rốt thái miếng khoảng 2cm. Khi nào gần chín cho súp lơ xanh vào, sau 5 phút là xong. Các loại rau vừa chín tới giòn, ngọt và màu sắc còn tươi.

webtretho

Món canh ngao (40k): Ngao ngâm ớt cho nhả sạch cát, dứa thái lát mỏng, cà chua bổ múi cau, hành, thì là cắt khúc.

Cho dầu vào phi thơm hành, cho cà chua xào lấy màu đẹp, cho thêm dứa và 500- 700ml nước +1- 2 quả me hoặc dấm bỗng. Khi nuớc canh sôi, cho ngao vào, khoảng 5 phút ngao há miệng là xong, nếm thử canh xem vị vừa chưa, vì ngao ra nuớc mặn, không cần cho thêm gia vị. Điều chỉnh vị ngọt và chua theo ý thích.

Tổng thời gian mình nấu mâm cơm này khoảng 60p (vừa theo quy định cuộc thi vừa là cách mình tính toán nấu nhanh nhất).

Khi nấu ăn mình hạn chế không dùng hạt nêm, mì chính,... Đơn giản các loại gia vị để món ăn có vị ngọt tự nhiên, dễ sao chép cách nấu và nguyên liệu cũng dễ tìm.

Mình cũng chú trọng trong thực đơn cân bằng về dinh dưỡng trong thực đơn này như:

+ Đạm động vật: Thịt, trứng, ngao.

+ Đạm thực vật : Đậu hũ, nấm.

+ Chất béo: thịt, ngao, sốt.

+ Vitamin, khoáng chất: rau đa dạng 5 màu sắc, lượng rau nhiều hơn thịt.

Bữa ăn nhà các mẹ mỗi ngày như thế nào? Các mẹ chia sẻ mâm cơm nhà mình cho vui nhé :D

Lucas Phan.