Hồi trước hai vợ chồng em suốt ngày lo cày, nên chuyện thức khuya, nhịn ăn sáng diễn ra như cơm bữa. Rồi hậu quả các mẹ biết sao không? Có hôm đang ngồi làm trong công ty, tự dưng em thấy đau đầu, choáng váng, rồi ngất xỉu hồi nào không hay. Vào viện cấp cứu, bác sĩ bảo em bị hạ đường huyết do nhịn ăn sáng hic. Đợt đó em đang mang bầu tháng thứ 3, vì sợ thai yếu nên em bắt đầu học cách ngủ sớm và ăn sáng đều đặn. Cả khi nghén lên nghén xuống cũng phải ráng ăn, để có sức khỏe cho cả mẹ lẫn con.

Rồi đến lúc con bắt đầu đi học, hai vợ chồng em còn siêng hơn nữa các mẹ ạ :D Bận gì thì bận, sáng nào em cũng dậy làm đồ ăn sáng cho cả nhà. Hôm nào em mệt, sáng dậy sớm không nổi thì tới phiên anh xã lăn vào bếp, chứ tuyệt đối không cho con ở ngoài. Thứ nhất là sợ ăn phải đồ kém vệ sinh, thứ hai vì ăn qua loa như vậy con em không thể đủ dưỡng chất, năng lượng để học tập được.

Các mẹ biết không, một bữa sáng đầy đủ dinh dưỡng sẽ đáp ứng đến 30% nhu cầu năng lượng cần thiết hàng ngày. Chỉ cần được ăn sáng đầy đủ và cân bằng, bé sẽ tiếp thu bài vở, học tập tốt, rồi còn tràn đầy năng lượng tha hồ vui chơi nữa.

Mà không phải con thèm cái gì là mình nấu cho con ăn đâu. Mình phải lên thực đơn hẳn hoi, các món cũng phải đảm bảo có đủ 3 nhóm chất: đạm (thịt, cá, trứng, sữa, tôm, mực…); đường (gạo, mì, nui, bún, miến, phở, trái cây…); béo (dầu, mỡ, bơ thực vật…) nha các mẹ.

Em đã thử nấu qua nhiều món khác nhau, nhưng nhà em bồ kết nhất vẫn là 5 món này nè! Vừa ngon, bổ, rẻ, vệ sinh, lại đảm bảo con không thiếu hụt dưỡng chất luôn. Em chia sẻ cho các chị cùng tham khảo nhá :D

Ngày 1: Bún bò, chuối

Một tô bún bò cung cấp: Với chất đạm và chất béo từ thịt bò, xương heo; Chất bột đường từ bún tươi, rồi còn chất xơ, vitamin từ chuối và các loại rau ăn kèm nữa.

Ngày 2: Hủ tiếu mực, đu đủ

Ngày 3: Nui xào rau củ/ Nui hầm xương, xoài

Ngày 4: Phở gà/ bò, dưa hấu

Ngày 5: Cháo cá, táo

Một menu ngon lành cành đào thế này chắc hẳn sẽ khiến không ít mẹ thắc mắc “buổi sáng sao có đủ thời gian để làm”. Nhưng các mẹ chị ơi, chỉ cần bản thân mình muốn thì thể nào cũng làm bằng được thôi, huống hồ là chuyện bếp núc- “nghề chính” của chị em mình phải không ạ!

Này nhé, cuối tuần em sẽ tranh thủ đi chợ, siêu thị thật sớm để mua nguyên liệu nấu ăn cho cả một tuần luôn. Đối với các loại thịt (heo, bò, gà), xương (heo, bò, gà), hải sản (cá, tôm, mực…) em sẽ rửa thật sạch với muối pha loãng, để ráo, cho vào từng hộp riêng và cất vào ngăn đông tủ lạnh. Rau muốn tươi lâu thì mẹ không nên rửa liền, chỉ cần nhặt bỏ những lá úa, lá sâu, cho rau vào túi ni-lông và bảo quản trong tủ lạnh. Nước dùng sẽ ngọt hơn nếu nấu cùng củ cải, cà rốt hoặc su hào… các loại này mình chỉ cần cắt bớt phần ngọn, rửa sạch để loại bỏ bùn đất và cho vào tủ lạnh thế là xong.

Buổi sáng em hay nấu món nước cho dễ ăn, nên thường ninh xương từ hôm trước, sáng ra chỉ việc hâm lại, rửa sạch rau đã mua trong tủ lạnh, luộc chín nui, miến, phở, bún cho ra tô là có ngay món ngon cho buổi sáng rồi ạ :D

Ngoài ăn sáng đầy đủ, em còn tập cho con thói quen ngủ sớm, hạn chế dùng iPad, tivi vào ban đêm nữa. Đặc biệt, em còn chuẩn bị thêm 1 hộp Milo bữa sáng mới cho con uống trước khi đến trường. Milo bữa sáng mới này không những chứa tỉ lệ cân đối các chất dinh dưỡng đạm, đường, chất béo theo Bảng nhu cầu Dinh dưỡng khuyến nghị cho người Việt Nam của Viện Dinh Dưỡng – Bộ Y Tế mà còn cung cấp thêm các dưỡng chất như canxi, chất xơ, vitamin và khoáng chất... cho con dùng em cũng thêm phần yên tâm các mẹ ạ! Loại này được bày bán khá nhiều tại các siêu thị, một lốc giá chỉ 28.000 đồng ( 1 lốc có ba hộp 200ml nha), vị lại siêu ngon, đảm bảo trẻ con đứa nào uống cũng ghiền ;)

Mong với thực đơn và một số bí quyết mà em vừa chia sẻ có thể giúp các mẹ phần nào đỡ lo khoản “sáng nay ăn gì”, cũng như giúp các bé có thêm năng lượng học tập và vui chơi nha :D