Ở quê nhà em có sẵn ớt hiểm, hôm nay mẹ gửi lên cho muối ăn dần, muối như vầy để ăn cả năm cũng được mà thích là có liền, ăn cơm nóng nhé, kho cá nhé, chấm cá chiên nhé, ăn bún nhé, cóc xoài đổ ra chấm liền nhé, bao ngon. Bắt tay vào muối hũ ớt ngay và liền.

webtretho

Không biết nhà các chị các mẹ có hay làm muối ớt vầy không chứ nhà em lúc nào cũng một hũ trên kệ, có là bỏ ớt vào muối tiếp, ngon lắm.

webtretho

Em đã đem ớt rửa sạch phơi nắng cho hơi héo rồi đó các mẹ, hũ thủy tinh để muối em cũng súc rửa sạch, phơi nắng cùng sau đó mới chuẩn bị đem muối.

Thường khi muối ớt như vầy là em để nguyên cuống để ớt tươi ngon lâu hơn, vì nếu bị rời cuống ớt dễ nhiễm gió hay nước vào thân bên trong nhanh gây úng, thối.

webtretho

Muối ớt hiểm nguyên cuống để bảo quản lâu hơn.

Kế tiếp là đi đun nước mắm, lượng nước mắm đun với đường sao cho đủ ngập ớt trong lọ, em dùng khoảng 500ml hòa thêm đường cho vừa ý mình, khi mắm nguội em trút vào hũ ớt. Như khi muối dưa ớt cũng cần dùng một cái nẹp tre hay một cái chén con nén xuống để mắm bao toàn bộ ớt, tránh để ớt trồi lên dễ bị mốc. Nước mắm đun đường xong sánh lại thơm lắm và khi ngâm thì cứ như vậy nước mắm có vị ớt, để càng lâu lại càng ngon. Nước mắm này cứ cần là lấy ra ăn luôn không cần pha chế cũng được. Các mẹ thử chấm rau luộc nữa nhé.

webtretho

Cái hay là ớt vẫn giòn và thơm thật thơm, tê tê ăn phê thôi rồi :P