Các mẹ ơi lần đầu em nấu canh cá biển khô này mà phải khóc tiếng miên rồi các mẹ. Dì bên nhà la inh ỏi sao mà không chịu hỏi trước (em có biết gì đâu nhìn thớ thịt ngon thế cơ mà, em rửa sơ với nước nóng rồi). Ban đầu em nghĩ kho cá này thêm với cà chua hay thơm hoặc măng sẽ hút bớt mặn ra nhưng không các chị ạ, dù em nghĩ nó logic nhưng không có hiệu quả vì nó mặn ở trong thớ thịt rồi , nó còn thấm ngược lại với cà chua nha các chị, kể cả nấu canh cho thêm nước cũng không được, nếu ai quyết định giữ cá mặn như vậy để kho ăn cho ra cơm thì có thể kho với cà chua và quả thơm (quả dứa) như em đã nói nè.

webtretho

Ảnh minh họa Internet.

Còn kinh nghiệm xương máu của em khi chế biến cá biển mặn này để nấu món gì cũng ngon đó là: Nhất định phải làm bớt mặn trước khi nấu. Làm bằng cách nào?

Cách 1 là: Ngâm nước vo gạo, thả ít gừng vào nữa ạ. Nhiều người nói ngâm trong nước chanh pha loãng khoảng 30p nhưng chanh có tính axit nên sẽ làm ươn cá nhanh hơn. Dì ba có mách em như vậy đó nhé nên mọi người lưu ý nhé, chanh có công hiệu làm giảm tanh nữa nhưng với cá khô thì không nên, nếu sơ sẩy vắt nồng độ cao có khi cá bị đắng nữa.

Cách 2: Nếu không có nước vo gạo sẽ ngâm với nước nóng nhưng làm 2-3 lần, làm 2-3 lần chứ đừng lười như em rửa qua loa hì, ngâm nước nóng khoảng 60-80 độ xong cá sẽ giảm mặn hẳn. Cho dù mực khô, cá khô các loại, cá thu 1 nắng cũng vậy. Xong chiên sốt cá chua và đường/ hoặc chiên với mắm tỏi đường (ít mắm).

Ai ngờ lần đầu thấy cá tươi ngon tí tởn đi nấu mà không biết mặn đắng như thế đó, ai cần rút kinh nghiệm thì hãy rút kinh nghiệm ở em nha. Chúc cả nhà luôn vui nè.