Cu con mình với chồng ăn phô mai hao hơn cả cơm :D, tuần nào cũng xách đít đi mua vì biết món này giàu canxi, vitamin. Các mẹ ơi ai có ngờ làm dễ vậy đâu, mình tự làm ở nhà mà ngon như ngoài hàng vậy mà.

webtretho

Bánh phô mai kem tươi béo ngậy ngon hết ý các mẹ ạ. Ảnh Internet.

Tự làm phô mai sạch ngay tại nhà cho con mình ăn nè các bạn, dễ gì đâu luôn. Mình có 2 cách làm phô mai tại nhà dễ nhé, có thể ăn ngay sau khi làm xong luôn.

Công thức 1: Chỉ khoảng 5p đun sôi sau đó đem ủ các mẹ đã có thành phẩm phô mai ngon và sạch, béo ngậy.

Các mẹ chuẩn bị cho mình 500ml SỮA TƯƠI+ 30gr DẤM TÁO. 500ml sữa tươi nấu sôi lăn tăn (đừng nấu quá nóng phô mai sẽ bị khô), khuấy đều lửa vừa để không bị lắng hay bị cháy nồi, sau khi sôi lăn tăn lên mẹ đổ dấm vào khuấy đều lần nữa, lúc này sữa và dấm tách nước thấy được lớp phô mai màu trắng ở dưới đó các mẹ. Mình lọc qua tấm vải có lỗ thoáng thoát nước nhé, vắt thật là khô. Sau khi vắt cạn nước, dùng vật nặng vừa phải đè lên túi phô mai khoảng 40p hoặc cho vào khuôn nén nhé các mẹ (không ép hay nén chặt quá phô mai bị khô lại không ngon), nén phô mai này xong có thể dùng được rồi. Món này mình thêm đường, sữa chua ăn luôn tùy thích, không làm bánh cũng được các mẹ ạ.

webtretho

Mình quấy đều sữa với dấm sôi lắn tăn, lọc bã và ép để được phô mai tươi ăn ngay. Clip Ẩm thực miền quê.

Mình nghe nhiều người có thể nấu với nước cốt chanh nữa mà chưa thực hiện, các mẹ thử làm xem sao.

Công thức 2: Mình được cho ít sữa bò mới vắt xong (sữa này được cho nguyên kem và béo đó các mẹ) mình cho vào nồi sạch ủ 2 ngày, sữa lên được men chua, kết tủa tách lớp hẳn ra mình đem đun sôi lăn tăn y như cách 1. Tắt bếp mình lọc sữa qua tấm vài, buộc túm đầu khăn lại rồi treo đến khi phô mai chảy hết nước là xong. Mình có thành phẩm phô mai tươi siêu siêu ngon. Ai có thể trộn salad, ăn kèm trái cây, bánh mì, ăn kèm cháo hay làm sốt với các món phô mai này là số 1 á, chồng với con mình mê ăn hoài hoài.

webtretho

webtretho

Lọc sữa và treo để ráo nước ta được phô mai. Clip: Cuộc Sống Ở Ukraina.

webtretho

Ảnh Internet.

Các mẹ này thử làm phô mai thế này ngay tại nhà ăn cho ngon và dinh dưỡng :D À các mẹ vì đây là công thức tự làm không có chất bảo quản nên ăn sớm trong khoảng 3-6 ngày cho ngon nhé.