Hôm bữa nhà có đám nên em phải xắn tay vào phụ mà được giao cho trọng trách gian nan: thái miếng thịt ra để cuốn bánh tráng, nào giờ em đâu có để ý thái thịt làm sao cuốn bánh tráng đúng chuẩn đâu các mẹ? Việc đến tay bất ngờ làm em cập rập quá các mẹ ơi, nhắm mắt làm liều cuối cùng được họ hàng khen *phổng lỗ mũi* em rồi.

Em thái thịt không phải hạng cao thủ là chắc luôn rồi nhưng thái thịt đúng cuốn bánh tráng ngon em có rút ra được mấy mẹo luôn. Các chị có từng thấy mâm thịt cuốn bánh tráng kiểu này không?

webtrethowebtretho

webtretho

Ban đầu nhìn miếng thịt lớn quá nặng cả 1 kí lô em phải xẻ ra 5-7 miếng mỗi miếng 5p như thế này nè các mẹ, và miếng thịt trước lúc đem luộc đã được cắt bằng và thớ ngang rồi, bây giờ nhiệm vụ của em là cắt thịt theo thớ hơi xéo ngang nhé các mẹ.

webtretho

Miếng thịt thớ ngang 5p khi đặt dao cắt hơi xéo. Lúc cắt quan trọng là làm sao giữa được cả 3 phần da, mỡ và nạc heo, dùng tay giữ chặt thịt sao cho khi mà cắt phần da không bị tách khỏi phần nạc.

webtretho

Em có 2 cách cắt luôn, một là cuộn thịt lại sau đó cắt để có được phần da dài.

2 là đặt phần thịt nạc hướng vào người, còn phần da mỡ hướng ngược lại, sau đó bỏ phần da phía trên đi rồi cứ cắt tiếp còn có được miếng thịt da mỡ 2 đầu luôn.

Cách nào cũng phải cắt dứt khoát các mẹ ạ, cắt xong em có được phần thịt mỏng da, mỡ, nạc liền nhau hay chỉ có thịt nạc không cũng không bị đứt nè các mẹ.

webtretho

Cắt dứt khoát nghĩa mũi dao để có được miếng thịt mỏng như ý đây.

webtretho

Và rồi đặt thịt vào cuốn bánh tráng nhé.

Trước đến giờ nhà chỉ có mẹ em vào bếp nên em cũng hay bị càm ràm việc "nó chẳng lo được bữa ăn" nên thái thịt cũng là một mẹo với em các mẹ ạ. Ngoài cắt như thế này, nếu muốn đẹp các chị thử cách bày ra đĩa xem nhé.

webtretho

Ví dụ như đây là mâm tròn mình trang trí kiểu tròn ấy.

webtretho

Dài mình trang trí kiểu dài.

webtretho

Hay vuông nữa, sao cho dễ lấy ra để cuốn nhất ấy. Hihi.

Em chỉ có vài mẹo vậy thôi, họ hàng em bảo "chống lầy" được rồi, các chị có duyệt cho em không?

Ảnh: em sưu tầm.