Có câu "Râu tôm nấu với ruột bầu, chồng chan vợ húp gật đầu khen ngon"... Nước đầu tôm ngon lắm nhưng không biết có ai từng bỏ phí như mình không, nấu lẩu thái đầu tôm này, mì tôm yum nè, canh bầu, canh bí hay cả mì vằn thắn...

webtretho

Món ngon với nước đầu tôm. Ảnh internet.

Làm lẩu Thái hay mì vằn thắn là quyết không thể thiếu món này nha. Hơn nữa, tôm sú bỏ vỏ bỏ đầu chân mà vứt đi thì quá phí, xay nấu riêu thì không phải lúc nào cũng ăn riêu luôn. Vậy nên mình thường nhất là đem nấu nước dùng.

Nấu xong lại chia phần cất ngăn đá để dùng dần: nấu canh Tomyum, nấu cháo tôm, nấu lẩu Thái, nấu mì vằn thắn, vân vân và mây mây...

Vậy nấu với gì và như nào cho không bị tanh?

Đầu tôm tanh nhất ở cái gạch, nhưng béo nhất cũng ở đây. Thế nên chúng mình đừng vứt gạch tôm đi nhé. Hãy cho vào nồi nước:

1 thìa cà phê muối

1/4 củ hành tây to

1 khúc cà rốt

1 khúc củ cải trắng

1 mẩu vỏ quýt khô

1-2 nhánh tỏi

webtretho

(Trong hình mình sẵn có cái củ bắp cải nên cho luôn để nước ngọt - mình thích nước có vị ngọt rau củ lắm). Ảnh Lê Hồng Dương.

Để lửa vừa cho sôi lên sau đó hớt bọt sạch và kĩ

Rồi hạ lửa thật liu riu hầm cho tới khi thấy củ hành, củ cải trong ra, cà rốt nhừ là được.

Nhà mình bếp tự ngắt sau 1 tiếng nên auto tổng thời gian là 1 tiếng luôn.

Sau khi nguội chắt lấy nước bỏ bã đi rồi chia phần ra dùng dần nha. Nhà mình đem nấu cháo trắng rồi gần ăn bỏ tôm tươi băm với hành, tía tô vào, con đánh bay bay. Hoặc đem nấu canh mướp với tôm tươi, tha hồ ngọt thanh mát mẻ.

Chúc các mẹ có thật nhiều món ăn ngon và nhớ tận dụng nước đầu tôm ngọt chất đến thế nhé ;)

Chia sẻ Lê Hồng Dương.