Hôm nay em ra chợ thấy bán bưởi nhiều quá luôn nè các mẹ, xưa nhà có trồng mấy cây bưởi nên nay đi lựa bưởi coi có lục nghề không :D. Hên ghê bưởi bổ ra múi nào múi đấy ngọt và mọng nước lắm nè.

webtretho

Quả bưởi bổ ra ngon chưa nè.

Đi ra chợ đúng là phải lóa mắt vì cả cần xé bưởi luôn các mẹ nhưng để lựa được quả ngon nhất nhớ chọn quả nặng tay hơn chút nha các mẹ.

webtretho

Em có chụp lại cho các mẹ xem, bưởi còn lá, cuống chắc là còn tươi nè các mẹ, có một số quả vỏ ngoài hơi vàng nhưng vẫn phải căng mọng và tươi, đặc biệt mắt bên ngoài đã nở hết ra như vầy nhé.

webtretho

Đây là bưởi còn rất tươi và mọng luôn, da căng, gai đã nở hẳn ra. Trường hợp mẹ gặp hàng bưởi cuống bị rụng héo đi chút cũng không sao vì bưởi để được khá lâu, đừng lựa quả vỏ beo héo quá là được các mẹ ạ. Nhiều người áp dụng thêm cách lựa bưởi vỏ mỏng, múi dày ngọt thường búng tay kêu cạch cạch đó các mẹ, còn bốp bốp là rỗng ruột rồi.

webtretho

Lựa bưởi vỏ mỏng mới ngon.

webtretho

Lựa bưởi gai nở căng như thế này ta được vỏ mỏng, ruột bên trong mọng hơn lắm nè.

À các chị thường bổ bưởi bằng cách nào để múi còn nguyên mà lại nhanh nữa nhỉ, em thường cắt 2 đầu bưởi cẩn thận xong chia thành các đường nhỏ xung quanh, từ từ kéo từng miếng vỏ ra, lột vỏ lụa để thành múi, cách này rất dễ dàng mà ít bị chạm vào múi đó các chị.

webtretho

Bổ như thế này hạn chế bưởi bị cắt vào múi nè. Clip minh họa: Nguồn Internet.

webtretho

Bưởi gọt xong mọng nước và ngọt quá. Em chúc mọi người áp dụng lựa được nhiều bưởi ngon nha.